ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสูตรเจลอาบน้ำให้หน่อยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสูตรเจลอาบน้ำให้หน่อยครับ

โพสต์โดย ezarian11 » ศุกร์ ม.ค. 19, 2018 1:37 pm

ผมทำเจลอาบน้ำใช้เอง โดย
1.ใช้ได้ทั้งผิวหน้าและผิวกาย (ผิวหน้าเป็นผิวผสมมันช่วงทีโซน ส่วนผิวกายค่อนข้างแห้งและแพ้ง่าย มีสิวอุดตันและเป็นรอยสิวที่แผ่นหลัง ต้นขา และหลังแขน)
2.สดสิวและรอยอันเกิดจากสิว
3.หลังล้างไม่แห้งตึงและไม่เกิดอาการแพ้
4.ผมไม่มีเครื่องปั่น ส่วนผสมตามสูตรข้างล่างสามารถใช้มือคนได้ไหมครับ

ผมลองดูสูตรคร่าวๆได้ดังนี้

NO. Item % Formulation
1 Sulfate Free Shampoo Base 30.00%
2 Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release) 3.30%
3 Zinc PCA 1.00%
4 Licorice Extract (Licochalcone A 1%) 1.00%
5 WaterLock™ 2.00%
6 Natural Betaine (Trimethylglycine) 10.00%
7 Thyme Care™ 0.80%
8 SugarThick™ 1.00%
9 Distill Water 51.90%

รบกววนทางทีมงานช่วยแนะนำด้วยครับ
ezarian11

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสูตรเจลอาบน้ำให้หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 22, 2018 5:58 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้คะ

ผลิตภัณฑ์ล้างออก ไม่ควรเลือกใช้ส่วนผสมบำรุงผิว ที่ไม่สามารถเกาะผิวไว้ได้ และต้องใช้เวลาในการดูดซึมเข้าสู่ผิว เพื่อออกฤทธิ์ จากสูตรตามที่ท่านสมาชิกสอบถาม ส่วนผสมเหล่านี้ ไม่คุ้มค่าในการใส่ในสูตร ตามเงื่อนไขที่เรียนแนะนำคะ:

Zinc PCA
Licorice Extract (Licochalcone A 1%)
Natural Betaine (Trimethylglycine)

โดยสำหรับ Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release) และ WaterLock™ มีคุณสมบัติเป็นประจุ + (Cationic) ซึ่งสามารถเกาะผิวได้ แม้ว่าจะถูกล้างออกด้วยน้ำเปล่าคะ

2.สดสิวและรอยอันเกิดจากสิว

สูตรจะสามารถช่วยลดสิวอุดตันได้ จาก Salicylic Acid แต่ไม่สามารถช่วยลดรอยสิวได้คะ สำหรับรอยสิว ท่านสมาชิกจะต้องทำสูตรบำรุง ทาทิ้งไว้บนผิว โดยมีส่วนประกอบของ whitening และส่วนผสมผลัดเซลล์ผิว คะ หากเป็นหลุมสิว แนะนำใช้ส่วนผสมกลุ่มที่สามารถกระตุ้นการสร้างคอลลาเจน เช่น Vitamin C ชนิดใดๆ , Copper Peptide คะ

3.หลังล้างไม่แห้งตึงและไม่เกิดอาการแพ้

อาการแพ้ เกิดขึ้นเฉพาะเจาะจงแต่ละบุคคล ทีมงานไม่สามารถตอบได้ว่าท่านสมาชิกจะแพ้สูตรนี้หรือไม่คะ

สำหรับการแห้งตึง หากพบว่าเกิดการแห้งตึง ให้ปรับลดการใช้ส่วนผสมทำความสะอาดในสูตรลง กล่าวคือ ปรับลด/เพิ่ม การใช้ Sulfate Free Shampoo Base ให้อยู่ในระดับที่เหมาะสมกับผิวของผู้ใช้สูตรนี้คะ ความเข้าใจของท่านสมาชิกถูกต้องแล้วคะ ผลิตภัณฑ์ล้างหน้าที่ดี หลังล้างจะต้องไม่แห้งตึงคะ

4.ผมไม่มีเครื่องปั่น ส่วนผสมตามสูตรข้างล่างสามารถใช้มือคนได้ไหมครับ

สามารถผสมได้คะ การผสมสูตรทำความสะอาดผิว ให้คน/กวน เบาๆ ให้เข้ากันคะ การคนหรือกวนแรง จะทำให้เกิดฟองคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง