ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถาม เรื่อง สูตรครีมกันแดด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถาม เรื่อง สูตรครีมกันแดด

โพสต์โดย shopslim » พฤหัสฯ. ม.ค. 18, 2018 3:19 pm

1. SPF Protect Ultra II 15%

2. Milk Lotion Maker 3%

3. Satin Cream Maker 0.7%

4. Water 80.3%

5. Mild Preserved Eco 1%

จากสูตรด้านบน
1.สูตรเป็นสูตรน้ำนมใช่หรือป่าวครับ
2.สามารถเติม LipidSoft™ Moist เพื่อช่วยปรับให้เนื้อนุ่ม ลื่นได้หรือป่าวครับ เป็นไพรเมอร์ได้ด้วยหรือป่าวครับ
3.ควรเติมสาร กันแดด ตัวไหนเพิ่มหรือป่าวครับ เพื่อเพิ่มความเสถรียร ( ต้องการSPF 30 PA++++)
4.มีสารกันแดดตัวไหนที่กันรังสี IR ได้บ้างครับ
5.ทาทับหลังแต่งหน้าได้หรือป่าวครับ
6.เติมสารในกลุ่มมอยเจอร์ แอนตี้ออกซิแดซ์จะช่วยให้สูตรโอเครขึ้นหรือป่าวครับ

สูตรที่คิดไว้
1. SPF Protect Ultra II 15%
2.LipidSoft™ Moist 10 %
3. Milk Lotion Maker 3%
4. Satin Cream Maker 0.7%
5.MOIST72™ 2 %
6. Aloe Vera Extract 2 %
7.Coenzyme Q10 Extra 1.0 %
8. Vitamin E (dl-alpha tocopherol)1.0
9. Water 65.3
10.. Mild Preserved Eco 1%
shopslim

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม เรื่อง สูตรครีมกันแดด

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ม.ค. 19, 2018 8:57 am

สวัสดีคะ

1.สูตรเป็นสูตรน้ำนมใช่หรือป่าวครับ

หากต้องการให้เหลวเหมือนน้ำนม ให้ลดสัดส่วนของ Satin Cream Maker ลง เพื่อให้สูตรเหลวขึ้นคะ

2.สามารถเติม LipidSoft™ Moist เพื่อช่วยปรับให้เนื้อนุ่ม ลื่นได้หรือป่าวครับ เป็นไพรเมอร์ได้ด้วยหรือป่าวครับ

สามารถทำได้ แต่หากผู้ใช้เป็นคนผิวมัน การใช้ LipidSoft™ Moist อาจทำให้เกิดความรู้สึกมันมากขึ้นคะ

3.ควรเติมสาร กันแดด ตัวไหนเพิ่มหรือป่าวครับ เพื่อเพิ่มความเสถรียร ( ต้องการSPF 30 PA++++)

การเพิ่มค่า PA สามารถทำได้ ด้วยการเพิ่มเติมสารกันแดด ที่เน้นป้องกัน UVA เช่น Zinc Oxide คะ

4.มีสารกันแดดตัวไหนที่กันรังสี IR ได้บ้างครับ

ไม่มีคะ ปัจจุบัน มีส่วนผสมบางชนิด ที่เคลมว่า สามารถป้องกันแสง IR ได้ แต่ยังมีการทดลองและเปรียบเทียบ ที่จำกัดมากคะ

5.ทาทับหลังแต่งหน้าได้หรือป่าวครับ

กันแดด ควรจะทาก่อนแต่งหน้าคะ

6.เติมสารในกลุ่มมอยเจอร์ แอนตี้ออกซิแดซ์จะช่วยให้สูตรโอเครขึ้นหรือป่าวครับ

สามารถทำได้คะ

Q10 จะทำให้สูตรกลายเป็นสีแดง อาจจะไม่เหมาะกับการใช้งานระหว่างวันคะ

Vitamin E ใช้เพียง 0.05-0.1% เพียงพอแล้วคะ การใช้สูงถึง 1% จะเหนียวเหนอะหนะมากคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง