ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

น้ำมันทาตัว หลังอาบน้ำตอนตัวเปียก

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

น้ำมันทาตัว หลังอาบน้ำตอนตัวเปียก

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ ม.ค. 17, 2018 4:12 pm

ได้ทำน้ำมันไว้ทาตัวหลังอาบน้ำตอนตัวเปียกค่ะ ทำมั่วๆจากของที่มี
mineral oil 71%
Grape Seed Oil 5%
LipidSoft Lite 5%
shea butter 3%
Cyclomethicone 15%
น้ำหอม1%
ใช้ความร้อนละลายsheaให้ละลายเข้ากับน้ำมัน แล้วคนผสมกัน
ีรบกวนแนะนำสูตรน้ำมันทาตัวหน่อยค่ะ ให้ซึมเข้าผิวดี ไม่เหนอะหนะ ให้ผิวชุ่มชื้นไม่แห้งแตก

และเราจะผสมสารสกัดที่ละลายน้ำมันลงไปด้วย ไม่ว่าจะแบบเหลวรึแบบผง ต้องใส่กันเสียไหมคะ

และบางครั้งเหมือนเป็นสิวที่ลำตัวค่ะ ก็สงสัยว่าจากน้ำมันที่ทารึป่าว จะดูจากตรงไหนได้บ้างคะว่าน้ำมันตัวไหนมีค่าการอุดตันมากน้อยแค่ไหน
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: น้ำมันทาตัว

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 18, 2018 7:16 pm

สวัสดีคะ

ได้ทำน้ำมันไว้ทาตัวหลังอาบน้ำตอนตัวเปียกค่ะ ทำมั่วๆจากของที่มี
mineral oil 71%
Grape Seed Oil 5%
LipidSoft Lite 5%
shea butter 3%
Cyclomethicone 15%
น้ำหอม1%
ใช้ความร้อนละลายsheaให้ละลายเข้ากับน้ำมัน แล้วคนผสมกัน
ีรบกวนแนะนำสูตรน้ำมันทาตัวหน่อยค่ะ ให้ซึมเข้าผิวดี ไม่เหนอะหนะ ให้ผิวชุ่มชื้นไม่แห้งแตก

จากสูตรนี้ จะมีปัญหาคือ Cyclomethicone จะไม่สามารถเข้ากับน้ำมันอื่นๆได้คะ โดยอาจจะมีการแยกชั้นคะ

และเราจะผสมสารสกัดที่ละลายน้ำมันลงไปด้วย ไม่ว่าจะแบบเหลวรึแบบผง ต้องใส่กันเสียไหมคะ

หากในสูตรไม่มีน้ำเลย ไม่จำเป็นต้องเติมสารกันเสียคะ (แต่ในกรณีที่ผลิตเพื่อจำหน่าย แนะนำเติมสารกันเสีย เนื่องจากเพื่อป้องกัน เมื่อสินค้าอยู่ในมือผู้บริโภค)

และบางครั้งเหมือนเป็นสิวที่ลำตัวค่ะ ก็สงสัยว่าจากน้ำมันที่ทารึป่าว จะดูจากตรงไหนได้บ้างคะว่าน้ำมันตัวไหนมีค่าการอุดตันมากน้อยแค่ไหน

การใช้น้ำมัน ในระดับที่เหมาะสมกับผิว ไม่ทำให้เกิดการอุดตันคะ การอุดตัน องค์ประกอบสำคัญ คือผิวของผู้ใช้คะ โดยส่วนผสมเป็นปัจจัยรองคะ นอกจากนี้ ระดับการอุดตันก็เกิดขึ้นแตกต่างกันไป ต่อบริเวณผิวแต่ละบริเวณ และอายุ ของผู้ใช้คนเดียวกันคะ (ตัวอย่างเช่น เด็กใช้ Baby Oil ซึ่งประกอบไปด้วย mineral oil 100% ทาทั่วผิว บ่อยครั้ง ก็ไม่พอปัญหาการอุดตันแต่อย่างใด แต่อาจพบการอุดตันขึ้น เมื่ออายุเข้าสู่วัยรุ่น)

วิธีที่ดีที่สุด ในการหลีกเลี่ยงการอุดตัน คือเลือกใช้สัดส่วนของน้ำมัน ให้อยู่ในระดับที่เหมาะกับผิวคะ โดยหากเป็นผิวที่อุดตันง่าย อาจจะหลีกเลี่ยงส่วนผสมใดๆในรูปน้ำมันเลยคะ หากพบว่าใช้แล้วเกิดสิวอุดตัน อาจจะปรับสูตรโดยลดสัดส่วนของน้ำมันลงคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย dharmaamm » ศุกร์ ม.ค. 19, 2018 11:45 pm

staff เขียน:
วิธีที่ดีที่สุด ในการหลีกเลี่ยงการอุดตัน คือเลือกใช้สัดส่วนของน้ำมัน ให้อยู่ในระดับที่เหมาะกับผิวคะ โดยหากเป็นผิวที่อุดตันง่าย อาจจะหลีกเลี่ยงส่วนผสมใดๆในรูปน้ำมันเลยคะ หากพบว่าใช้แล้วเกิดสิวอุดตัน อาจจะปรับสูตรโดยลดสัดส่วนของน้ำมันลงคะ

รบกวนแนะนำสูตรน้ำมันบำรุงผิวแบบพื้นฐานให้ได้ไหมคะ ที่ว่าเหมาะสมกับผิวทั่วๆไปก่อน และจะนำมาปรับตามสภาพผิวตัวเองอีกที

ตามที่เข้าใจคือ ใช้น้ำมันตัวเดียวหรือหลายตัวผสมกันก็ได้ แล้วแต่เราต้องการคุณสมบัติอะไร ใช้ได้ถึง100% แต่พอเราใช้น้ำมันอย่างเดียวมันมีความเหนอะมากเกินไป แบบไม่ค่อยสบายผิวค่ะ สามารถใส่อะไรได้บ้างเพื่อลดความเหนอะ ให้ซึมดีขึ้นด้วยค่ะ

ถ้าจะใส่กันเสีย สามารถเข้ากับน้ำมันได้ไหมคะ
dharmaamm

Re: น้ำมันทาตัว หลังอาบน้ำตอนตัวเปียก

โพสต์โดย dharmaamm » ศุกร์ ม.ค. 19, 2018 11:48 pm

สอบถามเพิ่มเติมจากด้านบนด้วยค่ะ ว่าเราสามารถผสม shea butter หรือน้ำมันอื่นที่เป็นของแข็งได้ไหมคะ โดยใช้ความร้อนละลายให้เข้ากัน จะมีปัญหาว่าutterจะเกิดการแข็งในน้ำมันที่ผสมกันแล้วไหมคะ
dharmaamm

Re: น้ำมันทาตัว หลังอาบน้ำตอนตัวเปียก

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 22, 2018 7:23 pm

สวัสดีคะ

หากผสมกันแล้ว ไม่นำไปตั้งไว้ในที่เย็น และไม่ได้มีสัดส่วนที่มากในสูตร Butter ก็จะละลายอยู่ในน้ำมันอื่นๆได้โดยไม่จับตัวแข็งคะ หากพบว่ามีการจับตัวแข็ง อาจจะพิจารณาใช้ Oil Blender 2% ช่วยประสาน/ละลาย น้ำมัน, Butter ต่างๆ ให้เข้ากันได้ดีขึ้นคะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » พฤหัสฯ. ม.ค. 25, 2018 11:26 am

รอคำตอบของคำถามนี้อยู่ค่ะ

DHArmaamm เขียน:
staff เขียน:

รบกวนแนะนำสูตรน้ำมันบำรุงผิวแบบพื้นฐานให้ได้ไหมคะ ที่ว่าเหมาะสมกับผิวทั่วๆไปก่อน และจะนำมาปรับตามสภาพผิวตัวเองอีกที

ตามที่เข้าใจคือ ใช้น้ำมันตัวเดียวหรือหลายตัวผสมกันก็ได้ แล้วแต่เราต้องการคุณสมบัติอะไร ใช้ได้ถึง100% แต่พอเราใช้น้ำมันอย่างเดียวมันมีความเหนอะมากเกินไป แบบไม่ค่อยสบายผิวค่ะ สามารถใส่อะไรได้บ้างเพื่อลดความเหนอะ ให้ซึมดีขึ้นด้วยค่ะ

ถ้าจะใส่กันเสีย สามารถเข้ากับน้ำมันได้ไหมคะ
dharmaamm

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ม.ค. 28, 2018 8:55 am

สวัสดีคะ

ตามที่ท่านสมาชิกเข้าใจ ถูกต้องแล้วคะ นำน้ำมันธรรมชาติมาผสมกัน ตามชนิดที่ต้องการ หรืออาจจะเลืิอกน้ำมันธรรมชาติเพียงชนิดเดียวก็ได้คะ

หากพิจารณาตามลักษณะผิวและความชอบของผู้ใช้ หากท่านสมาชิกไม่ชอบความเหนอะของน้ำมัน ไม่ควรเลือกใช้น้ำมัน มาทาตัว หลังอาบน้ำคะ คนส่วนใหญ่ก็ไม่ชอบความเหนอะหนะนี้ นั่นเป็นสาเหตุที่ การใช้น้ำมันทาตัวหลังอาบน้ำ ไม่เป็นที่นิยม

สำหรับน้ำมันเนื้อเบาๆ ท่านสมาชิกอาจจะลอง Fractionated Coconut Oil, Squalane คะ 2 รายการนี้ เนื้อจะบางเบามาก แต่หากใช้แล้วยังรู้สึกว่าเหนอะหนะอยู่ ขอความกรุณา เลือกพัฒนาสูตร รูปแบบอื่นๆแทน คะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » อังคาร ก.พ. 06, 2018 8:51 am

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ จะทำตามบอดี้ออยสูตรนี้ เขาบอกว่าให้ผลเรื่องผิวชุ่มชื้น ผิวใส ลดรอยจากผิวแตกค่ะ
ไฟล์แนป
20180205_130635.png (292.13 KiB) เปิดดู 3773 ครั้ง
dharmaamm

โพสต์โดย staff » พุธ ก.พ. 07, 2018 1:08 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกสามารถพิมพ์รายการส่วนผสมต่างๆ ลงบนกระทู้ ซึ่งระบบอัตโนมัติ จะช่วยสร้าง link ส่วนผสมต่างๆให้ โดยส่วนผสมรายการใด ไม่มีข้อมูล เจ้าหน้าที่จะเข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติมให้คะ
staff

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ ก.พ. 07, 2018 9:29 pm

C12-15 alkyl benzoate
Ethoxydiglycol20%
Ascorbyl Palmitate8%
Hydroxypinacolone retinoate
Tocopheryl Acetate 0.5%
Caprylic/capric triglyceride
Dimethyl isosorbide
C12-15 alcohols
Tocopherol 1%
Fragrance 0.5-1%
Alpha-Isomethyl Ionone
Benzyl benzoate
Benzyl cinnamate
Benzyl Salicylate
Citral, Citronellol, Eugenol, Geraniol, Hydroxycitronellal, limonene

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
dharmaamm

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง