ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Flora Foamใช้ไม่ได้ค่ะและขอคำแนะนำในการผสม Oil Soap ด้วยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Flora Foamใช้ไม่ได้ค่ะและขอคำแนะนำในการผสม Oil Soap ด้วยค่ะ

โพสต์โดย sawalee49 » ศุกร์ ม.ค. 12, 2018 12:57 am

สั่งFlora Foam ไปผสมกับ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base
โดยใส่

1. ตัวเบส 30 %
2. Flora Foam 5 %
3. กันบูดMicrocare PHC 0.6 %
4. ที่เหลือเป็นน้ำ

ผสมโดย นำ 1+2 คนให้เข้ากัน ตอนแรก 1 ก็ใสดีแต่พอใส่ 2 แล้วขุ่นทันที พอใส่ 3+4 แล้ว
ก็ยังขุ่นแต่ก็ยังข้นอยู่แต่พอทิ้งไว้ 1วันแล้วกลับกลายเป็นน้ำขุ่นๆเหลวๆ พอเอามาใช้ก็ไม่มีฟองเลยแถมแสบตาด้วยค่ะ
ทุกทีเราผสมSulfate Free No-Tear Shampoo Base โดยไม่ใช้ Flora Foam เลยก็ออกมา
ข้นดีแล้วพอมีฟองบ้าง และใสด้วย

แต่ครั้งนี้พอใส่ Flora Foam แล้วใช้ไม่ได้เลย ตรงที่หน้า Sulfate Free No-Tear Shampoo Base แจ้งว่า
"(แนะนำ) ใช้ Flora Foam™ สามารถให้สูตรใสได้ และช่วยให้เกิดฟองได้มากยิ่งขึ้น และฟองคงตัวอยู่ได้นาน" โดยผสมตามวิธีที่แจ้งไว้แล้ว ก็ไม่เห็นว่าจะได้ตามที่แจ้งเลย ช่วยแนะนำวิธีผสมด้วยค่ะ

และอยากถามว่าถ้าเราใช้ Oil Soap แล้วจะใช้ตัวเพิ่มฟองตัวไหนได้บ้างคะ เพราะจะผสมให้คุณพ่อที่เป็นผิวติดสเตียรอยด์ใช้ ทุกทีท่านใช้ตัวยูเซอรีนที่เป็นออยอาบน้ำ ท่านชอบตัวนี้มากบอกว่ามีฟองเยอะดี พอลองดูที่ส่วนผสมแล้วมีใส่ Cocamide DEAด้วย

เลยคิดว่าOil Soap น่าจะใส่ตัวเพิ่มฟองได้ ถ้าใช้ BabyFoam มาละลายในน้ำมันก่อน แล้วค่อยผสมจะได้ไหม และควรใช้ที่ประมาณกี่เปอร์เซน เพราะเราเคยใช้ Oil Soap ของที่นี้โดยไม่ใส่ตัวเพิ่มฟองแล้วรู้สึกว่าฟองน้อยมาก

ส่วนผสมของ Eucerin pH5 Shower Oil
Glycine Soja MIPA-Laureth Sulfate Ricinus Communis Laureth-4 Cocamide
DEA Poloxamer 101 Panthenol Bisabolol Lanolin Alcohol Citric Acid
Diammonium Citrate Aqua Propyl Gallate BHT Linalool Butylphenyl
Methylpropional
Alpha-Isomethyl Ionone Hexyl Cinnamal Coumarin

ขอคำแนะนำในการผสมให้ได้ใกล้เคียงด้วยค่ะ
sawalee49

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Flora Foamใช้ไม่ได้ค่ะและขอคำแนะนำในการผสม Oil Soap ด้วย

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 18, 2018 10:38 am

สวัสดีคะ

สั่งFlora Foam ไปผสมกับ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base
โดยใส่

1. ตัวเบส 30 %
2. Flora Foam 5 %
3. กันบูดMicrocare PHC 0.6 %
4. ที่เหลือเป็นน้ำ

ผสมโดย นำ 1+2 คนให้เข้ากัน ตอนแรก 1 ก็ใสดีแต่พอใส่ 2 แล้วขุ่นทันที พอใส่ 3+4 แล้ว
ก็ยังขุ่นแต่ก็ยังข้นอยู่แต่พอทิ้งไว้ 1วันแล้วกลับกลายเป็นน้ำขุ่นๆเหลวๆ พอเอามาใช้ก็ไม่มีฟองเลยแถมแสบตาด้วยค่ะ
ทุกทีเราผสมSulfate Free No-Tear Shampoo Base โดยไม่ใช้ Flora Foam เลยก็ออกมา
ข้นดีแล้วพอมีฟองบ้าง และใสด้วย

แต่ครั้งนี้พอใส่ Flora Foam แล้วใช้ไม่ได้เลย ตรงที่หน้า Sulfate Free No-Tear Shampoo Base แจ้งว่า
"(แนะนำ) ใช้ Flora Foam™ สามารถให้สูตรใสได้ และช่วยให้เกิดฟองได้มากยิ่งขึ้น และฟองคงตัวอยู่ได้นาน" โดยผสมตามวิธีที่แจ้งไว้แล้ว ก็ไม่เห็นว่าจะได้ตามที่แจ้งเลย ช่วยแนะนำวิธีผสมด้วยค่ะ

เจ้าหน้าที่ขออนุญาติตรวจสอบและจะเรียนแจ้งกลับคะ

และอยากถามว่าถ้าเราใช้ Oil Soap แล้วจะใช้ตัวเพิ่มฟองตัวไหนได้บ้างคะ เพราะจะผสมให้คุณพ่อที่เป็นผิวติดสเตียรอยด์ใช้ ทุกทีท่านใช้ตัวยูเซอรีนที่เป็นออยอาบน้ำ ท่านชอบตัวนี้มากบอกว่ามีฟองเยอะดี พอลองดูที่ส่วนผสมแล้วมีใส่ Cocamide DEAด้วย

เลยคิดว่าOil Soap น่าจะใส่ตัวเพิ่มฟองได้ ถ้าใช้ BabyFoam มาละลายในน้ำมันก่อน แล้วค่อยผสมจะได้ไหม และควรใช้ที่ประมาณกี่เปอร์เซน เพราะเราเคยใช้ Oil Soap ของที่นี้โดยไม่ใส่ตัวเพิ่มฟองแล้วรู้สึกว่าฟองน้อยมาก

หากต้องการให้ได้ฟองเหมือนกับของ Eucerin ท่านสมาชิกจำเป็นต้องใช้ Cocamide DEA คะ แต่ทีมงานเองไม่แนะนำให้ใช้ เนื่องจาก Cocamide DEA มีประวัติความไม่ปลอดภัยต่อผู้ใช้คะ (ระคายเคือง, อยู่ใน list สารก่อมะเร็ง ของ IARC กับ CA/USA)

BabyFoam หรือสารสร้างโฟม ปกติ จะละลายในน้ำ เท่านั้นคะ (ซึ่ง Cocamide DEA มีลักษณะพิเศษ คือละลายในน้ำมันได้ด้วย ทาง Eucerin จึงเลือกใช้ในสูตรนี้)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: Flora Foamใช้ไม่ได้ค่ะและขอคำแนะนำในการผสม Oil Soap ด้วย

โพสต์โดย sawalee49 » พฤหัสฯ. ม.ค. 18, 2018 3:42 pm

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
แต่ที่ saff บอกว่า "BabyFoam หรือสารสร้างโฟม ปกติ จะละลายในน้ำ เท่านั้น"
เห็นที่หน้าเว็ปเขียนว่า "การละลาย: สามารถละลายในน้ำ หรือน้ำมัน กับ วิธีการผสม: ผสมใน water phase หรือ oil phase" เราเลยคิดว่าตัวนี้น่าจะใช้ได้ ถ้าละลายได้แต่ในน้ำแล้ว ขอให้ช่วยแก้ไขข้อมูลหน้าเว็ปด้วยค่ะ กันความเข้าใจผิดของสมาชิกท่านอื่น
sawalee49

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ม.ค. 19, 2018 8:59 am

สวัสดีคะ

ทีมงานขอบพระคุณสำหรับข้อมูลคะ ทีมงานจะแจ้งผู้เกี่ยวข้องให้ปรับปรุงข้อมูลให้ถูกต้องคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง