ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องแชมพูครับ, รีวิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องแชมพูครับ, รีวิว

โพสต์โดย thanapoompthnp » ศุกร์ ม.ค. 12, 2018 12:08 am

พอดีว่าทำแชมพูไปแล้วครับรู้สึกว่าไม่คันหนังศรีษะ แต่ว่าผมยังพันกันบ้าง แล้วผมก็แข็ง ไม่นุ่ม หัวเหม็นง่าย ต้องสระประมาณ2รอบถึงจะรู้สึกสะอาด เลยอยากให้ช่วยดูสูตรที่จะทำอีกทีหน่อยครับ

Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 20%
Cocamidopropyl Betaine (Coco Betaine) 10%
Cetrimonium Chloride (CTAC) 2%
Mild Preserved Eco™ (Ethylhexylglycerin) 1%
Ethoxydiglycol 1%
SugarThick™ 2%
Beach Garden+Bescents L (Linalool) 1.5%
Last Fix™ (กลิ่นหอมติดทนนาน) 3%
Citromask™ 1%
น้ำกลั่น 58.5%

หากตัวไหนใส่เยอะหรือน้อยไปรบกวนปรับให้ด้วยนะครับ ส่วนสารดับกลิ่นที่เลือกCitromask™เพราะในข้อความอธิบายเขียนว่าสามารถดับกลิ่นกาย โดยใช้ในผลิตภัณฑ์ดับกลิ่นกาย (deodorizer) หรือผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดผิว (สบู่, แชมพู) ถ้าหากมีตัวอื่นที่ดีกว่า ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
thanapoompthnp

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องแชมพูครับ, รีวิว

โพสต์โดย staff » อังคาร ม.ค. 16, 2018 12:32 am

สวัสดีคะ

ผมก็แข็ง ไม่นุ่ม

เพิ่มเติม hair conditioner คะ ทดลอง Poly-Conditioner Pro (400 mPa.s) 0.5-2.0% ตามความนุ่ม ที่ต้องการคะ อย่างไรก็ตาม หากยอมรับการใช้ซิลิโคน อาจจะพิจารณาเลือกใช้ hair conditioner ที่เป็น ซิลิโคน แทน ซึ่งจะให้ประสิทธิภาพได้สูงกว่าคะ เช่น SiliWater™ 3% คะ

หัวเหม็นง่าย

เรียนแนะนำปรับสัดส่วนของ Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) ให้มากยิ่งขึ้น แต่หากยังมีปัญหาความสะอาดไม่เพียงพอ อาจจะต้องพิจารณาเลือกใช้ สารชะล้าง ที่มีประสิทธิภาพสูงขึ้น (แต่ความอ่อนโยนก็จะต่ำลงด้วยคะ) เช่น Clarify-Wash™ โดย อาจเลือกเติมลงในสูตร ทีละเล็กน้อยเพื่อทดสอบ โดยสารชะล้างหลัก ยังเน้นความอ่อนโยน คือ Sulfate Free Shampoo Base อยู่เหมือนเดิม

ส่วนสารดับกลิ่นที่เลือกCitromask™เพราะในข้อความอธิบายเขียนว่าสามารถดับกลิ่นกาย

สารดับกลิ่น อาจจะช่วยลด/ควบคุมกลิ่นได้ แต่ทีมงานคิดว่า ต้องแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ ในด้านประสิทธิภาพความสะอาด ของแชมพู คะ โดยต้องปรับระดับการใช้สารชะล้างให้เหมาะสมกับผู้ใช้ ตามคำแนะนำด้านบนด้วยคะ (ตัวอย่างเช่น ผู้ใหญ่ จะใช้แชมพูเด็ก มาสระ ก็จะไม่สามารถทำความสะอาดได้อย่างสมบูรณ์คะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องแชมพูครับ, รีวิว

โพสต์โดย thanapoompthnp » อังคาร ม.ค. 16, 2018 2:47 am

ถ้าหากเปลี่ยนสารชะล้างหลักเป็นGluta-Clean™จะเป็นอย่างไรครับ แล้วถ้าหากอยากเติมสีจากธรรมชาติ เช่น สีจากดอกอัญชันได้หรือไม่ครับ แล้วhair conditioner แบบมีซิลิโคนกับไม่มีซิลิโคนส่วนใหญ่สารอันไหนคนแพ้มากกว่ากันครับ ขอบคุณครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 18, 2018 4:29 pm

สวัสดีคะ

- Gluta-Clean กับ Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) จะมีระดับความอ่อนโยนไม่ต่างกันคะ แต่ระดับความสะอาด ทีมงานคิดว่า Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) จะให้ความสะอาดได้ดีกว่าคะ เนื่องจากเป็นการผสมรวมของสารชะล้างหลายชนิด

- ทีมงานเรียนแนะนำเป็นตัวเลือกเพิ่มเติม ใช้ Cond-Foam แทน Sulfate Free Shampoo Base และ hair conditioner คะ

- จุดประสงค์ของท่านสมาชิกคือ ต้องการใช้สีดังกล่าว ช่วยทำการย้อมสีผม หรือเปล่าคะ หากใช่ ไม่มีประโยชน์คะ สีของอัญชัน จะไม่สามารถติดเส้นผมได้ หรือติดได้น้อยมากคะ

- การแพ้ เป็นเรื่องเฉพาะเจาะจง ไม่สามารถบอกได้ว่าใครจะแพ้หรือไม่ หากคำถามคือ อัตราการแพ้ ของสารแต่ละชนิด ทีมงานไม่มีข้อมูลอัตราการแพ้ดังกล่าว ขออภัยด้วยคะ อย่างไรก็ตาม คนส่วนใหญ่ไม่ได้แพ้ซิลิโคน และคนส่วนใหญ่ไม่ได้แพ้สารกลุ่ม Polymer ที่ทำหน้าที่ Conditioning เส้นผม เช่นคะ
staff

โพสต์โดย thanapoompthnp » พฤหัสฯ. ม.ค. 18, 2018 11:00 pm

เราควรใช้Cond-Foamอย่างเดียวหรือควรผสมกับ Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming)ด้วยครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 22, 2018 4:25 pm

สวัสดีคะ

อัตราการใช้ ของสารชะล้าง ชนิดต่างๆ ท่านสมาชิกจะต้องทดสอบ และปรับให้เหมาะกับลักษณะเส้นผม และหนังศรีษะ ของผู้ใช้แต่ละท่าน ซึ่งมีลักษณะแตกต่างกันไป ทั้งความชอบ และ ลักษณะผม/ผิว คะ ทีมงานเองไม่สามารถตอบได้ชัดเจน เนื่องจากไม่ได้มีอัตราส่วนใด ที่ดีที่สุด มีเพียง แต่เหมาะสม สำหรับผู้ใช้แต่ละท่าน คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง