ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการผสม B5 ลงในน้ำมัน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการผสม B5 ลงในน้ำมัน

โพสต์โดย wattanai.marayart » พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2018 12:42 am

สวัสดีครับ
ผมทำการสั่งสินค้าจากทางเว็ปไซท์ 3 อย่างคือ
Activated Resorcinol™ 2 กรัม
Olive Oil (Extra Virgin) 120 มิลลิลิตร
Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™

โดยผมใช้ Olive Oil เป็นเบส เพราะ Activated Resorcinol™ 1 กรัม ละลายในน้ำมันใดๆได้
แต่ผมใส่ Panthenol ลงไปในโอลีฟออยด้วยครับ โดยที่ผมเพิ่งทราบภายหลังว่าต้องละลายในน้ำ (อ่านไม่ละเอียด)

สอบถามว่าผมจะสามารถใช้ได้ไหมครับ จะเกิดอันตรายมั้ย
แต่ลักษณะของออย เป็นปกติเลยครับ เป็นน้ำมันสีเหลือง

ขอบคุณครับ
wattanai.marayart

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการผสม B5 ลงในน้ำมัน

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ม.ค. 12, 2018 11:32 pm

สวัสดีคะ

หากไม่มีการแยกชั้น สามารถใช้ได้ตามปกติ ไม่มีปัญหาใดๆคะ

หากเกิดการแยกชั้น ส่วนที่แยกชั้นออกมา จากส่วนหลัก คือ Vitamin B5 ซึ่งอาจจะอยู่ในรูปผงตะกอน แนะนำให้นำมากรองผงตะกอน Vitamin B5 ดังกล่าว ออกจากสูตรคะ แม้ว่า หากผงตะกอน Vitamin B5 ดังกล่าว ซึ่งก็คือ Vitamin B5 แบบเพียวๆ เพราะไม่ได้ถูกละลายเจือจาง จะสัมผัสผิว ก็ไม่ได้มีปัญหาใดๆ แต่คงจะไม่เหมาะกับการใช้งานคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง