ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอสูตรครีมแต้มสิวอักเสบ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอสูตรครีมแต้มสิวอักเสบ

โพสต์โดย peeya_pgi » จันทร์ ม.ค. 08, 2018 10:02 pm

สวัสดีทีมงานค่ะ

อยากรบกวนขอสูตรในการผสมครีมทาสิวอีกเสบแบบเฉพาะที่ค่ะ คือส่วนใหญ่แล้วสิวแบบอื่นที่เป็นจะทาด้วยครีมสิวที่ใช้อยู่ก็จะหายได้ค่ะ หมายถึงพวกที่มีหัวสิวชัดเจน แต่เหมือนจะใช้กับสิวอักเสบไมาค่อยได้ผลค่ะ หลายครั้งที่ทาแล้วเป็นสัปดาห์เลยถึงจะเริ่มยุบ หรือบางทีไม่ยุบและกลายเป็นสิวหนองขึ้นมา ต้องรอให้แห้งและหลุดไปเองค่ะ จึงอยากผสมสูตรแต้มเฉพาะสิวอักเสบเลย แบบที่ได้ผลชัดเจน เช่น 1-2 วันยุบค่ะ ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำให้ได้ไหมคะ ว่าควรใช้ตัวไหนดี

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอสูตรครีมแต้มสิวอักเสบ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2018 7:06 pm

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำใช้

Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release)
ร่วมกับ
nano silver Pure™ หรือ Micro Silver Porous™

ในสูตรคะ

โดยสารทั้ง 2 ตัว จะมีฤทธิ์ ช่วยฆ่าเชื้อได้ดี รวมถึงเชื้อแบคทีเรียสิว ทำให้การอักเสบหายได้เร็วขึ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย peeya_pgi » ศุกร์ ม.ค. 12, 2018 6:27 pm

สวัสดีค่ะ สูตรประมาณนี้ได้ไหมคะ

แต้มสิวอักเสบ
1. nano silver Pure™ 1%
2.mineral oil 5%

3.Encapsulated Salicylic Acid (BHA) ชนิดผง 3%
4.LipidSoft™ Lite 1%

5. Phenoxyethanol SA / 1% กันเสีย
6. Phospholipid 3%(กักเก็บส่วนผสมใต้ผิว)
7.Light Cream Maker 1%
8.Water 85%

โดยผสมเป็นกลุ่ม คือกลุ่ม A= 1+2 /กลุ่มB= 3+4 และ กลุ่มC=5-8 แล้วค่อยเอา A และB มาใส่ใน C

มีคำถามเพิ่มเติมเรื่องmineral oil ค่ะ อันนี้ต้องใช้ตัวไหนคะไม่แน่ใจค่ะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 18, 2018 12:53 pm

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม ลักษณะผิวของผู้ใช้สูตรนี้ โดยเฉพาะด้านความชุ่มชื้น (ธรรมดา/แห้ง/มัน) คะ
staff

โพสต์โดย peeya_pgi » ศุกร์ ม.ค. 19, 2018 5:58 pm

สวัสดีค่ะ

เรียนสอบถาม ลักษณะผิวของผู้ใช้สูตรนี้ โดยเฉพาะด้านความชุ่มชื้น (ธรรมดา/แห้ง/มัน) คะ[/quote]

ตอบคำถามนะคะ สภาพผิวธรรมดาค่อนไปทางมันค่ะ มีมันบ้างช่วงจมูกและคางค่ะ คือเมื่อก่อนมันมาก แต่พอเริ่มใช้ครีมที่ผสมเองและครีมแก้สิวก็เลยช่วยคุมความมันไปได้ด้วย ทำให้มันลดลงมากค่ะ เหลือเฉพาะจมูกและคางแล้วค่ะ

แล้วสิวอักเสบที่เกิดก็มักเกิดตรงจมูกและคางนี่แหละค่ะ พยายามทาครีมสิวในสูตรตัวเอง แต่ก็ดูว่าเอาไม่อยู่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 22, 2018 7:21 pm

สวัสดีคะ

กรุณาตัด mineral oil , LipidSoft™ Lite ออกจากสูตร เพื่อลดความมันของสูตรคะ

กรุณาเพิ่ม AcneBee 2% เพื่อมาช่วยลดความมัน, ต้านเชื้อแบคทีเรียสิว คะ

กรุณาเพิ่ม Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release) เป็น 4% ซึ่งเป็นอัตราสูงสุดที่ อ.ย. อนุญาติให้ใช้คะ
staff

โพสต์โดย peeya_pgi » ศุกร์ ม.ค. 26, 2018 11:15 am

สวัสดีค่ะ

ขอถามเพิ่มเรื่องของ AcneBee 2% ค่ะ เพราะตัวนี้ละลายในน้ำมัน ในสูตรต้องใส่ในขั้นตอนไหนร่วมกับ active ตัวไหนดีคะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » อังคาร ม.ค. 30, 2018 1:42 am

สวัสดีคะ

แต้มสิวอักเสบ

1.nano silver Pure™ 1%
2.AcneBee 2%

3.Encapsulated Salicylic Acid (BHA) ชนิดผง 3%

5. Phenoxyethanol SA / 1% กันเสีย
6. Phospholipid 3%(กักเก็บส่วนผสมใต้ผิว)
7. Light Cream Maker 1%
8. Water 85%

ขั้นตอน: ผสม 2+7 ให้เข้ากัน เป็นส่วนของน้ำมัน , ผสม 5+8 ให้เข้ากัน เป็นส่วนของน้ำ

ค่อยๆเติมส่วนของน้ำ ลงในส่วนของน้ำมัน คนให้เข้ากัน จนได้เนื้อครีม

เติม ส่วนผสมอื่นๆที่เหลือ ลงในสูตร ปั่นหรือคน ให้เข้ากัน โดย nano silver Pure ควรจะใช้ความร้อนเล็กน้อย 50องศา อุ่นทั้งสูตร เพื่อให้ nano silver Pure ละลายและกระจายตัวในสูตรได้ง่าย
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง