ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยดูสูตรครีมค่ะ ใช้กับผิวผสม ไม่เหนียวเหนอะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยดูสูตรครีมค่ะ ใช้กับผิวผสม ไม่เหนียวเหนอะ

โพสต์โดย luknoo1989 » จันทร์ ม.ค. 08, 2018 8:53 pm

สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยดูสูตรครีมให้หน่อยนะคะ

คุณสมบัติของครีมที่ต้องการมีดังนี้นะคะ
ใช้กับผิวผสม ไม่เหนียวเหนอะ เหมาะกับผิวแพ้ง่าย เป็นสิวง่าย ไม่อุดตัน ช่วยเรื่องสิวด้วยยิ่งดีค่ะ
ให้ความชุ่มชื่น ให้ผิวอิ่มน้ำ ป้องกันริ้วรอย ช่วยเรื่องขาวกระจ่างใส ทำให้ผิวแข็งแรงค่ะ

สูตรที่คิดมี 2 สูตร คือแบบเจลและครีมค่ะ

สูตรเจล
B3 4%
NAG 4%
Zinc PCA 1%
beta glucan 7%
Pitera 30%
Phenoxyethanol SA 0.6%
propolymer 2%
Rhamnose 3%
DI Water ตามสัดส่วนที่เหลือ

สูตรครีม
เฟสน้ำ
B3 4%
NAG 4%
Zinc PCA 1%
Pitera 20%
Rhamnose 3%
Satin Cream Maker 1%

เฟสน้ำมัน
Coenzyme Q10 Extra 1%
MSH White Absorb 5%
Pro-Niacin 5%

รบกวนช่วยวิเคราะห์ว่าทั้ง 2 สูตรที่กล่าวมา เหมาะสมหรือไม่คะ และหวังผลดังที่ต้องการได้หรือไม่
หรือควรปรับอะไร อย่างไรค่ะ

อีก 1 คำถามค่ะ ขั้นตอนการผสม ใช้ magnetic bar และเครื่อง stirrer ได้มั้ยคะ

ขอบคุณมากค่ะ
luknoo1989

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยดูสูตรครีมค่ะ ใช้กับผิวผสม ไม่เหนียวเหนอะ

โพสต์โดย luknoo1989 » พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2018 5:16 pm

สอบถามเพิ่มเติมนะคะ
ถ้าอยากทำสูตรสำหรับผิวธรรมดา อยากเพิ่มความชุ่มชื่นให้ผิว เติม penthanol, Rice Vitamin และ L-Carnitine ลงไปในสูตรด้านบน ได้มั้ยคะ
luknoo1989

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: รบกวนช่วยดูสูตรครีมค่ะ ใช้กับผิวผสม ไม่เหนียวเหนอะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2018 6:20 pm

สวัสดีคะ

สูตรเจล
B3 4%
NAG 4%
Zinc PCA 1%
Pitera 30%
propolymer 2%
Rhamnose 3%
DI Water ตามสัดส่วนที่เหลือ

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่จะข้นมากเกินไปคะ Pro Polymer ใช้เพียงระดับ 1.0-1.3% ก็จะได้เนื้อเจลแล้วคะ ในขั้นตอนการผสม กรุณาผสมทุกรายการเข้าด้วยกัน ยกเว้น Zinc PCA จากนั้นเติม Pro Polymer ปั่นหรือคน จนได้เนื้อเจล แล้วจึงเติม Zinc PCA ทีละเล็กน้อย ลงในเนื้อสูตร ปั่นหรือคนให้เข้ากัน

สาเหตุที่ต้องแยก Zinc PCA ไว้ในขั้นตอนสุดท้าย เนื่องจากมีลักษณะเป็น electrolyte คะ ซึ่งหากเติมในขั้นตอนแรก การสร้างเนื้อเจลจะทำได้ยากขึ้นคะ

สูตรครีม
เฟสน้ำ
B3 4%
NAG 4%
Zinc PCA 1%
Pitera 20%
Rhamnose 3%
Satin Cream Maker 1%

เฟสน้ำมัน
Coenzyme Q10 Extra 1%
MSH White Absorb 5%
Pro-Niacin 5%

สูตรนี้สามารถผสมได้เช่นกัน แต่ Satin Cream Maker จะต้องเพิ่มสัดส่วนเป็นระดับไม่ต่ำกว่า 2.0% สาเหตุเนื่องจาก Zinc PCA มีลักษณะเป็น electrolyte และ Satin Cream Maker ไม่สามารถทน electrolyte ได้ดีเหมือนกับ Pro Polymer ในสูตรด้านบนคะ หรืออีกทางหนึ่ง ท่านสมาชิกสามารถเติม Pro Polymer 1% มาช่วยสร้างเนื้อเจลให้ในสูตรนี้คะ (Pro Polymer 1%, Satin Cream Maker 1% ใช้ร่วมกันคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง