ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนดูสูตรให้หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนดูสูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย lady_pop2 » จันทร์ ม.ค. 08, 2018 5:49 pm

สวัสดีทีมงานทุกๆท่านค่ะ
ขอความกรุณาดูสูตรบำรุงผิวให้หน่อยค่ะอยากทำให้ลูกสาวใช้
น้องอายุ 21ปีค่ะผิวค่อนข้างมันนิดหน่อย มีสิวผดบ้างผิวแพ้ง่าย
ใช้สูตรนี้ได้ไหมค่ะ
Safe-B3= 5%
GlucoBright= 4%
Pro VitaminB5 = 5%
Double Hyaluronic Acid=5%
Pitera=5%
MOIST72 =2%
Allantoin=0.5%
MatteSilica=5%
Light Cream Maker=1%
กันเสีย=0.5%
ที่เหลือเป็นนำ้

ขอขอบคุณมาณ ที่นี้ค่ะ
lady_pop2

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนดูสูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย lady_pop2 » อังคาร ม.ค. 09, 2018 11:44 am

สวัสดีค่ะทีมงานทุกท่าน

เนื่องจากสั่งTest มาใช้แล้วชอบเลยอยากทำเองบ้างรบกวนช่วย
แนะนำในสูตรนี้หน่อยนะค่ะ

Aloe vera =3%
Vitamin B5=3%
Allantoin =0.40%
Phenoxyethanol=0.40%
Yeast Radiance=3%
Tranexamic Acid =3%
Rice Vitamin =3%
Green Tea Extract=3%
Safe-B3=2%
Centella asiatca extract=1.5%
Japanese Cedar=1%
Double Hyaluronic Acid =5%
Water92.60%
lady_pop2

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: รบกวนดูสูตรให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2018 11:38 pm

สวัสดีคะ

น้องอายุ 21ปีค่ะผิวค่อนข้างมันนิดหน่อย มีสิวผดบ้างผิวแพ้ง่าย
ใช้สูตรนี้ได้ไหมค่ะ
Safe-B3= 5%
GlucoBright= 4%
Pro VitaminB5 = 5%
Double Hyaluronic Acid=5%
Pitera=5%
MOIST72 =2%
Allantoin=0.5%
MatteSilica=5%
Light Cream Maker=1%
กันเสีย=0.5%
ที่เหลือเป็นนำ้

สูตรสามารถผสมได้คะ แต่อาจจะไม่เหมาะนัก กับผิวค่อนข้างมันคะ ทีมงานคิดว่าไม่มีความจำเป็น ต้องใช้รายการต่างๆเหล่านี้ เนื่องจากไม่จำเป็นต้องเพิ่มความชุ่มชื้นให้ผิวในปริมาณมาก เพราะผิวมันอยู่แล้วคะ [ไม่ได้หมายถึง ผิวมันไม่ได้ต้องการความชุ่มชื้น แต่ต้องการความชุ่มชื้นไม่มาก ใช้ moisturizer เบาๆเล็กน้อย ก็เพียงพอคะ]

Vitamin B5 ลดเหลือ 1%
Double Hyaluronic Acid ลดเหลือ 1%
MOIST72 ตัดออก
Pitera อาจพิจารณาเพิ่มเป็น 30-50% (แทนน้ำในสูตร)

อัตราส่วนของน้ำผิดนะคะ กรุณาคำนวนอัตราส่วนของน้ำใหม่ ก่อนทำการผสมคะ
สูตรนี้ไม่สามารถผสมได้ เนื่องจาก Centella Asiatica Extract ต้องถูกประสานเข้ากับสูตร จึงต้องอยู่ในสูตรที่เป็นครีม หรือเจล เท่านั้น โดยสูตรนี้ยังไม่มีสารสร้างเนื้อครีม หรือเนื้อเจล

ทีมงานเรียนแนะนำเติม Pro Polymer 1% เพื่อสร้างเนื้อเจลให้กับสูตร และจะสามารถเติม Centella Asiatica Extract ลงในสูตรได้คะ

ทีมงานไม่สามารถให้ความเห็นอื่นใดได้ โดยเฉพาะเรื่องความเหมาะสมของสูตร กับผิวของผู้ใช้ เนื่องจากท่านสมาชิกไม่ได้แจ้งลักษณะผิว หรือความต้องการ มาให้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง