ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ส่วนผสม resorcinol , tea tree oil , ลดระคายเคือง

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ส่วนผสม resorcinol , tea tree oil , ลดระคายเคือง

โพสต์โดย batblast41 » ศุกร์ ม.ค. 05, 2018 11:26 pm

ผมเคยใช้ resorcinol 1% ละลายน้ำมัน แล้วไม่มีอาการแพ้

ช่วงที่ผ่านมานี้ลองใช้ resorcinol S 4%
เกิดอาการแพ้ครับ
*ส่วนผสมอื่นๆในสูตร มี
B3 5%
Soy Extract 4%
Aloevera 3%

อยากทราบว่ามันเป็นส่วนผสมเดียวกันใหมคับ? สำหรับ resorcinol ทั้ง2แบบ

ตอนนี้ใช้ Tea Tree Oil (water) 2%
ด้วย
หรือว่าผมจะแพ้ Tea Tree Oil ?

ตอนนี้กำลังเจือจางความเข้มข้นลง แล้วลองใช้ใหม่

---------------------------------
คำถามอื่นๆ

MSH White สามารถระคายเคืองผิวใหม?
batblast41

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 52 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ส่วนผสม

โพสต์โดย batblast41 » เสาร์ ม.ค. 06, 2018 8:27 am

หรือควรใส่ สารลดการระคายเคือง เพื่ม?
ตัวไหนดีนอกเหนือจาก Bisabolol ที่ควรใส่ในสูตรที่มี resorcinol
batblast41

Re: ส่วนผสม

โพสต์โดย batblast41 » อาทิตย์ ม.ค. 07, 2018 3:58 pm

Horse Oil ใช้เป็นส่วนของน้ำมันเลยได้ใหม?
(ผสมกับ cream maker โดยตรง)
batblast41

Re: ส่วนผสม resorcinol , tea tree oil , ลดระคายเคือง

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 10, 2018 8:04 pm

สวัสดีคะ

ผมเคยใช้ resorcinol 1% ละลายน้ำมัน แล้วไม่มีอาการแพ้

ช่วงที่ผ่านมานี้ลองใช้ resorcinol S 4%
เกิดอาการแพ้ครับ
*ส่วนผสมอื่นๆในสูตร มี
B3 5%
Soy Extract 4%
Aloevera 3%

อยากทราบว่ามันเป็นส่วนผสมเดียวกันใหมคับ? สำหรับ resorcinol ทั้ง2แบบ

แตกต่างกันในองค์ประกอบของสารคะ

Activated Resorcinol เป็นสารเดี่ยวคะ

Activated Resorcinol S เป็นการนำ Activated Resorcinol ธรรมดา มาผ่านกระบวนการเพิ่มเติม และแต่งเติมองค์ประกอบอื่น ซึ่งทำให้ สามารถละลายน้ำได้โดยตรง ใช้งานง่าย และมีความเสถียรสูง จากเดิมที่เกิดการเปลี่ยนสีได้ง่ายคะ

ตอนนี้ใช้ Tea Tree Oil (water) 2%
ด้วย
หรือว่าผมจะแพ้ Tea Tree Oil ?

หากเทียบระหว่าง Activated Resorcinol S และ Tea Tree Oil ทีมงานคิดว่า Tea Tree Oil มีโอกาสแพ้มากที่สุด สาเหตุเนื่องจาก Tea Tree Oil สามารถระคายเคืองผิวได้ โดยเฉพาะเมื่อใช้ในอัตราที่สูง คะ

MSH White สามารถระคายเคืองผิวใหม?

MSH White เป็น Amino acid ที่ผ่านกระบวนการเพื่อแปลงรูปหรือแปลงโครงสร้าง โอกาสที่จะระคายเคืองผิว มีต่ำมาก โดยเฉพาะเมื่อใช้ไม่เกินกว่าที่อัตราผู้ผลิตกำหนดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง