ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ทำตามสูตร ผลออกมาค่อนข้างเหลวมาก

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ทำตามสูตร ผลออกมาค่อนข้างเหลวมาก

โพสต์โดย penguin_mom » พฤหัสฯ. ม.ค. 04, 2018 12:13 pm

ตัวอย่างแชมพู/สบู่เหลวเด็ก

Sulfate Free No-Tear Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 25%

น้ำกลั่น 69%

สารกันเสีย 1%
Flora Foam 5%

และสูตร

ตัวอย่างแชมพู/สบู่เหลวเด็ก

Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) 25%

น้ำกลั่น 69%

สารกันเสีย 1%

Flora Foam 5%

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมหน่อยได้ไหมคะ ทำอย่างไรถึงจะข้นขึ้น
และมีกลิ่นแนะนำไหมคะสำหรับใส่ผลิตภัณฑ์เด็ก

ขอบคุณมากๆค่ะ
penguin_mom

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ทำตามสูตร ผลออกมาค่อนข้างเหลวมาก

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 08, 2018 8:20 pm

สวัสดีคะ

สูตรที่ใช้ Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming) หรือ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base (pH 6, Clear, Foaming) จะค่อยๆข้นขึ้นเอง หลังจากทิ้งไว้ 1-2วัน คะ

ไม่ทราบปัจจุบัน สูตรข้นขึ้นแล้วหรือยังคะ

ทีมงานไม่สามารถแนะนำ เรื่องน้ำหอม ได้ เนื่องจากกลิ่น เป็นความชอบของแต่ละบุคคลคะ โดยหากเป็นผลิตภัณฑ์เด็ก ในความเห็นส่วนตัวของทีมงาน ไม่น่าจะใส่น้ำหอมใดๆคะ ปล่อยให้เป็นกลิ่นธรรมชาติของส่วนผสมต่างๆ ซึ่งอาจจะไม่หอม แต่ไม่เพิ่มความเสี่ยงในการแพ้คะ [อย่างไรก็ตาม ผลิตภัณฑ์เด็ก ไม่ต่ำกว่า 90% ในตลาด มีการใส่น้ำหอมทั้งสิ้นคะ]
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ทำตามสูตร ผลออกมาค่อนข้างเหลวมาก

โพสต์โดย penguin_mom » ศุกร์ ม.ค. 12, 2018 8:42 am

สวัสดีค่ะ หลังทิ้งไว้ประมาณ7วัน ตัวโนเทียร์ ข้นขึ้นค่ะ แต่มีการแยกด้านบนคล้ายๆเจลวุ้นเหมือนฟองเต้าหู้ ส่วนตัวซัลเฟตฟรี ข้นไม่มาก

1 สอบถามเพิ่มเติมค่ะว่า
เราควรใส่ Flora soap 5% ไหมคะ
พอเวลาล้างเสร็จ มันมีความรู้สึกหนืดๆหนึบๆ ต้องแห้งความรู้สึกจึงหมด

2 มีตัวใดแนะนำเรื่องปรับความข้นอีกไหมคะ

3.ถ้าล้างหน้าควรใช้โนเทีย หรือซัลเฟตฟรีดีกว่าคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ
penguin_mom

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 18, 2018 11:16 am

สวัสดีคะ

- ปรับความข้น เรียนแนะนำใช้ EasyThick 1-4% ตามความข้นที่่ต้องการคะ

- ปรับผิวสัมผัส หากต้องการให้ลื่นบนผิว พิจารณาใช้ Skin Conditioner โดยอาจจะเลือกชนิดเบาๆ ราคาไม่แพง เช่น Poly-Conditioner Eco ก่อนคะ

Sulfate Free No-Tear Shampoo Base (pH 6, Clear, Foaming) จะอ่อนโยนมากกว่า Sulfate Free Shampoo Base (pH 7, Clear, Foaming)

โดยผลของความอ่อนโยนนี้ ทำให้ ไม่เหมาะกับการใช้ในผู้ใหญ่ ซึ่งอาจจะมีเหงื่อมาก หรือสกปรกกว่าเด็กคะ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base (pH 6, Clear, Foaming) จึงเหมาะกับเด็กมากกว่า

สำหรับด้านการเลือกใช้สำหรับล้างหน้า ให้ทดสอบและเลือกให้เหมาะกับผิวคะ ผิวที่ไม่มีความมัน หรือผิวค่อนไปทางแห้ง การใช้ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base (pH 6, Clear, Foaming) จะเหมาะกว่าคะ
staff

โพสต์โดย sawalee49 » พฤหัสฯ. ม.ค. 18, 2018 3:47 pm

ของคุณ penguin_mom ก็มีปัญหาเหมือนกับของเราเลยค่ะ
เราคิดว่า Flora Foam ไม่น่าจะใช้กับ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base ได้นะคะ ของเราก็ 1 อาทิตย์แล้วยังเป็นน้ำเหลวๆขุ่นๆอยู่เลยฟองก็ไม่มีด้วย
sawalee49

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 22, 2018 4:35 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขอบพระคุณคุณ penguin_mom และ คุณ sawalee49 ที่ช่วยให้ข้อมูลเกี่ยวกับการใช้ Flora Foam กับ Sulfate Free Shampoo คะ

ทีมงานตรวจสอบพบว่า ในทางปฎิบัติ การผสมสารทั้ง 2 รายการ เข้าด้วยกัน ทำได้ยาก เนื่องจาก ต้องการความร้อน และแรงปั่น/กวน เพื่อให้เเข้ากัน ซึ่งเมื่อมีการใช้แรงปัั่น/กวน ทำให้เกิดฟองในปริมาณสูง หากไม่ได้ปั่นภายในสุญญาอากาศ (vacuum tank) คะ

สำหรับส่วนผสมที่่เสียหาย จากคำแนะนำที่ไม่ถูกต้อง ของทีมงาน รบกวนท่านสมาชิก แจ้งเคลมส่วนผสม ที่ ลูกค้าสัมพันธ์ care@myskinrecipes.com จะมีเจ้าหน้าที่ทำการเคลมส่วนผสมที่เสียหายให้คะ

ทีมงานขออภัยที่แนะนำข้อมูลผิดพลาดคะ

สำหรับการปรับเนื้อ Sulfate Free Shampoo ให้ข้น แนะนำ EasyThick ในกรณีที่ต้องเลี่ยงการใช้เกลือ หรือสามารถใช้ เกลือ หากยอมรับได้คะ (กรุณาหลักเลี่ยงการใช้เกลือปริมาณสูง เนื่องจากจะทำให้คันหนังศรีษะคะ)
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง