ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกี่ยวกับ Retinyl Palmitate คะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเกี่ยวกับ Retinyl Palmitate คะ

โพสต์โดย obumbimo » พุธ ม.ค. 03, 2018 8:06 am

retinyl palmitate ในเว็ปไซต์ของทางร้าน

อยากทราบรายละเอียดเพื่อคำนวณปริมาณที่จะใช้ก่อนซื้อ ดังนี้ค่ะ

1. retinyl palmitate หมายถึง All-trans retinyl palmitate ใช่มั้ยคะ

2. ในเว็ปไซต์บอกว่า retinyl palmitate ละลายในน้ำมัน อยากทราบว่าเป็นน้ำมันอะไร น้ำมันจะมีผลทำให้เตรียมไลโปโซมยากขึ้นมั้ยค่ะ (เช่น เกิดตะกอนในตำรับ ในตำรับหนูมี lecitin Cholesterol caffeine ค่ะ ) ถ้าขนาดขาย 20 และ 100 กรัม หมายถึงมี retinyl palmitate กี่กรัม และน้ำมันกี่กรัมค่ะ

3. ความเข้มข้นของ Vitamin A = 1.7Million IU / กรัม
แปลได้ว่า retinyl palmitate ปริมาณ 1 กรัม เมื่อทาบนผิวหนังจะเปลี่ยนรูปเป็น retinol ที่ออกฤทธิ์
จำนวน 1.7 million IU หรือ 0.51 กรัม (3.33 IU คิดเป็น 1ไมโครกรัม)

ตรงนี้เข้าใจถูกมั้ยคะ พอดีจะคำนวณปริมาณ retinyl palmitate เพื่อแปลงเป็น ปริมาณ retinol ค่ะ

4. retinyl palmitate จะเป็นของเหลวเนื้อเดียวกันหมดไม่มีตะกอนตามรูปในเว็ปไซต์ใช่มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ
obumbimo

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับ Retinyl Palmitate คะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 08, 2018 4:48 pm

สวัสดีคะ

1. retinyl palmitate หมายถึง All-trans retinyl palmitate ใช่มั้ยคะ

ถูกต้องคะ retinyl palmitate ในรูปของ cis หมายถึง retinyl palmitate ที่เสื่อมสภาพ เช่นจากการโดนแสง UV ทะลาย , โดยอุณหภูมิสูง ทำลาย คะ

2. ในเว็ปไซต์บอกว่า retinyl palmitate ละลายในน้ำมัน อยากทราบว่าเป็นน้ำมันอะไร น้ำมันจะมีผลทำให้เตรียมไลโปโซมยากขึ้นมั้ยค่ะ (เช่น เกิดตะกอนในตำรับ ในตำรับหนูมี lecitin Cholesterol caffeine ค่ะ ) ถ้าขนาดขาย 20 และ 100 กรัม หมายถึงมี retinyl palmitate กี่กรัม และน้ำมันกี่กรัมค่ะ

ละลายได้ในน้ำมันส่วนใหญ่คะ

ทีมงานไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับการทำไลโปโซม คะ

3. ความเข้มข้นของ Vitamin A = 1.7Million IU / กรัม
แปลได้ว่า retinyl palmitate ปริมาณ 1 กรัม เมื่อทาบนผิวหนังจะเปลี่ยนรูปเป็น retinol ที่ออกฤทธิ์
จำนวน 1.7 million IU หรือ 0.51 กรัม (3.33 IU คิดเป็น 1ไมโครกรัม)

1 ไมโครกรัม retinol
=
1.15 ไมโครกรัม Retinyl Acetate
=
1.83 ไมโครกรัม retinyl palmitate
=
3.33 IU

4. retinyl palmitate จะเป็นของเหลวเนื้อเดียวกันหมดไม่มีตะกอนตามรูปในเว็ปไซต์ใช่มั้ยคะ

ไม่ใช่คะ การเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิ จะทำให้เกิดตะกอน เมื่อนำมาใช้ จะต้องอุ่นให้ละลายเข้ากัน ก่อนใช้ในสูตรคะ ลักษณะการเกิดตะกอน เป็นลักษณะธรรมชาติของ retinyl palmitate คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง