ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การทิ้งช่วงเวลาระหว่างครีมทาผิวและครีมกันแดด

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การทิ้งช่วงเวลาระหว่างครีมทาผิวและครีมกันแดด

โพสต์โดย wisediq » พุธ ม.ค. 03, 2018 1:17 am

Day Cream ที่ผมใช้จะมี Phospholipid และ 1,2-Hexanediol ซึ่งมีฤทธิ์นำพาเป็นส่วนผสมครับ หากผมทาครีมไปแล้วจะไม่สามารถทาครีมกันแดดตามได้ทันทีใช่ไหมครับ และหากไม่สามารถทาครีมกันแดดตามได้ทันที ผมควรจะเว้นระยะประมาณกี่นาทีดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การทิ้งช่วงเวลาระหว่างครีมทาผิวและครีมกันแดด

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 08, 2018 4:40 pm

สวัสดีคะ

ครีมกันแดดที่ท่านสมาชิกสอบถาม เป็นชนิด Physical หรือ Chemical คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: การทิ้งช่วงเวลาระหว่างครีมทาผิวและครีมกันแดด

โพสต์โดย wisediq » อังคาร ม.ค. 09, 2018 12:25 pm

Hybrid+physical ครับ ผมใช้ SPF Protect Ultra II ผสมกับ Zinc Oxide ครับ
และขออนุญาตถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ครีมกันแดดแบบไฮบริดนี่จะสามารถซึมลงสู่ผิวได้แบบ Chemical มั้ยครับ
wisediq

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ม.ค. 12, 2018 10:35 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนให้ข้อมูลดังนี้คะ

ในการทดสอบความปลอดภัยของสารต่างๆ ของทาง อ.ย. ทั่วโลก โดยเฉพาะ อ.ย. กลุ่มสหภาพยุโรป และ อ.ย. สหรัฐอเมริกา จะมีการทดสอบ ภายใต้เงื่อนไข ของการที่

1. สารกันแดด นั้นๆ ถูกนำพา ด้วยตัวช่วย ซึ่งหมายถึง นอกจากการทดสอบสารกันแดด ในสภาพแวดล้อมการใช้งานปกติแล้ว ยังมีการทดสอบในสภาพแวดล้อมอื่นๆ ที่มีโอกาสทำให้ผิวดูดซึมสารกันแดดมากยิ่งขึ้นด้วยคะ

2. ความปลอดภัยของตัวช่วยนำพาต่างๆ และความเป็นไปได้สูงสุด ในการนำพา ซึ่งหมายถึง ในการทดสอบการนำพา EU FDA จะทดสอบความเป็นไปได้สูงสุด ว่าการนำพา สามารถเกิดขึ้นได้มากแค่ไหน โดยจุดประสงค์คือเพื่อความปลอดภัย หากทำการทดสอบแล้วพบว่า มีการนำพาที่ลึกเกินไป ก็จะไม่อนุญาติให้ใช้ในเครื่องสำอาง (โดยจะถูกบังคับให้ใช้เป็นยา หรือไม่อนุญาติให้ใช้ในทั้งเครื่องสำอาง และยา)

ข้อมูลเพิ่มเติมของความปลอดภัยของทั้งสารกันแดด ชนิดต่างๆ และสารนำพา ชนิดต่างๆ สามารถค้นเพิ่มเติมได้ที่ www.cir-safety.org ซึ่งท่านสมาชิกจะพบว่า มีการทดสอบภายใต้ scenario ต่างๆ ตามที่ได้เรียนแนะนำด้านบน เพื่อให้แน่ใจว่าปลอดภัยในทุกรูปแบบคะ

สำหรับในกรณีของท่านสมาชิกที่สอบถาม

หากสอบถามว่า ควรใช้ร่วมกันหรือไม่ ทีมงานเรียนแนะนำว่า หากไม่มีเหตุจำเป็น หรือเลี่ยงได้ ก็ไม่มีเหตุใดที่ต้องใช้ร่วมกัน ซึ่งหมายถึง หากเว้นช่วงระยะเวลาได้ ก็ควรทำคะ แต่ให้คำนึงไว้เสมอว่า แม้ว่าใช้ร่วมกันในเวลาเดียวกัน การทดสอบจากทาง cir-safety ก็ยืนยันแล้วคะ ว่าปลอดภัย

ครีมกันแดดแบบไฮบริดนี่จะสามารถซึมลงสู่ผิวได้แบบ Chemical มั้ยครับ

hybrid sunscreen เกิดจาก Chemical + Physical ซึ่งหมายถึง ในส่วนของ chemical ก็มีความเทียบเท่ากับกันแดด chemical อื่นๆ เช่นกันคะ (อย่างไรก็ตาม ทีมงานเรียนแจ้งอีกครั้ง ว่า กันแดด chemical ทุกชนิดที่สามารถใช้ในเครื่องสำอางได้ในปัจจุบัน ถูกทดสอบมาอย่างหนักหน่วงแล้วว่าปลอดภัย หากใช้ในระดับที่ไม่เกินกว่าที่ อ.ย. กำหนด คะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย wisediq » ศุกร์ ม.ค. 12, 2018 11:56 pm

ขอบคุณทีมงานมากครับ เท่านี้ผมก็สบายใจละ ^^
wisediq

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง