ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกี่ยวกับตัวเทส aloe vera และเซรั่ม vit c ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเกี่ยวกับตัวเทส aloe vera และเซรั่ม vit c ค่ะ

โพสต์โดย luknoo1989 » เสาร์ ธ.ค. 30, 2017 9:52 am

สวัสดีค่ะ
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ Aloe Vera Gel และเซรั่ม vit c ทั้ง 2 ตัว คือ C E Ferulic และ Stabilized vit c ค่ะ
สภาพผิว มันบริเวณ T Zone แห้งตรงแก้ม และเป็นสิวง่ายค่ะ
คำถามมีดังนี้นะคะ

1. อยากได้ครีมที่เหมาะกับสภาพผิวหน้า และเน้นเรื่องความขาวใส เพิ่มความชุ่มชื้นน และป้องกันริ้วรอย และไม่อุดตัน
ควรเพิ่มส่วนผสมตัวไหนลงไปใน Pure Aloe Vera Gel บ้างดีคะ และอยากทราบว่าเจลที่ได้ทาแล้วจะให้สัมผัสยังไง มีความเหนอะมั้ยคะ

2. ในอนาคตหากอยากเปลี่ยนเบสเป็นเนื้อครีม แต่ต้องการแบบซึมเร็ว ซึมง่าย ไม่เหนอะ ควรใช้เป็น Satin Mousse ถูกต้องมั้ยคะ และมันเป็นตัวที่ทำให้อุดตันมากน้อยแค่ไหนคะ

3. สนใจซื้อเซรั่ม vit c มาลองใช้ แต่ไม่ทราบว่าตัวไหนจะเหมาะกับสภาพผิวมากกว่ากัน อยากให้ช่วยแนะนำค่ะ

4. เซรั่ม vit c ทั้ง 2 ได้มาแล้วใช้ทาได้เลยมั้ยคะ มีความจำเป็นต้องปรับ ph ก่อนมั้ยคะ ถ้าไม่ปรับได้มั้ย หากจำเป็นต้องปรับ ใช้ TEA ใช่มั้ยคะ และใช้ stirrer กับ megnetic bar ได้มั้ยคะ

5. เนื่องจากเห็นว่า ph ของเซรั่ม vit c ทั้งสองตัวมีความเป็นกรดมาก จึงสงสัยว่าจะทำให้ระคายเคืองผิวมั้ยคะ หากใช้บ่อยๆต่อเนื่องเป็นประจำได้มั้ย สามารถใช้เวลากลางวันได้หรือไม่ และมีโอกาสทำให้ผิวหหน้าบางลงมั้ยคะ

ุุุ6. ปกติใช้ครีมทาสิว cm cream ของคลีนิกผิวหนังอยู่ อยากให้ช่วยลำดับการทาครีมค่ะ Aloe Vera Gel ในข้อ 1, vit c เซรั่ม ข้อ 3 และ cm cream ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ
luknoo1989

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับตัวเทส aloe vera และเซรั่ม vit c ค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 03, 2018 5:43 pm

สวัสดีคะ

1. อยากได้ครีมที่เหมาะกับสภาพผิวหน้า และเน้นเรื่องความขาวใส เพิ่มความชุ่มชื้นน และป้องกันริ้วรอย และไม่อุดตัน
ควรเพิ่มส่วนผสมตัวไหนลงไปใน Pure Aloe Vera Gel บ้างดีคะ และอยากทราบว่าเจลที่ได้ทาแล้วจะให้สัมผัสยังไง มีความเหนอะมั้ยคะ

ความขาวใส กรุณาเลือกส่วนผสมในหมวด whitening คะ

ความชุ่มชื้น กรุณาเลือกส่วนผสมในหมวด moisturizer คะ

ป้องกันริ้วรอย กรุณาเลือกส่วนผสมในหมวด anti-aging คะ

ผิวสัมผัส ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย ทั้งส่วนผสมที่เลือก ปริมาณที่ใช้ ลักษณะของส่วนผสมต่างๆ ทีมงานไม่สามารถบอกชัดเจนได้ หากกังวลว่าสูตรจะเหนอะหนะ ให้เลือกส่วนผสมทีละเล็กน้อย คะ

2. ในอนาคตหากอยากเปลี่ยนเบสเป็นเนื้อครีม แต่ต้องการแบบซึมเร็ว ซึมง่าย ไม่เหนอะ ควรใช้เป็น Satin Mousse ถูกต้องมั้ยคะ และมันเป็นตัวที่ทำให้อุดตันมากน้อยแค่ไหนคะ

ส่วนผสมใดๆ ที่ละลายได้ในน้ำ จะไม่สามารถอุดตันผิวได้ Satin Cream Maker สามารถละลายในน้ำได้ จึงไม่อุดตันคะ

ลักษณะเนื้อครีมที่ซึ่มเร็ว ซึมง่าย สามารถทำได้หลากหลายวิธี เรียนแนะนำท่านสมาชิก ลองผสมสูตรพื้นฐานง่ายๆ และค่อยๆเรียนรู้จากประสบการณ์ ลักษณะเนื้อสูตรจริงที่เกิดขึ้นจากการผสม คะ

3. สนใจซื้อเซรั่ม vit c มาลองใช้ แต่ไม่ทราบว่าตัวไหนจะเหมาะกับสภาพผิวมากกว่ากัน อยากให้ช่วยแนะนำค่ะ

Stabilized Vitamin C Serum เหมาะสำหรับผิวธรรมดา-ผิวมัน
Vitamin C E Ferulic เหมาะสำหรับผิวแห้ง คะ

4. เซรั่ม vit c ทั้ง 2 ได้มาแล้วใช้ทาได้เลยมั้ยคะ มีความจำเป็นต้องปรับ ph ก่อนมั้ยคะ ถ้าไม่ปรับได้มั้ย หากจำเป็นต้องปรับ ใช้ TEA ใช่มั้ยคะ และใช้ stirrer กับ megnetic bar ได้มั้ยคะ

สามารถทดลองใช้ได้เลยคะ แต่หากต้องการผลิตเพื่อจำหน่าย ต้องทำการปรับค่า pH คะ

5. เนื่องจากเห็นว่า ph ของเซรั่ม vit c ทั้งสองตัวมีความเป็นกรดมาก จึงสงสัยว่าจะทำให้ระคายเคืองผิวมั้ยคะ หากใช้บ่อยๆต่อเนื่องเป็นประจำได้มั้ย สามารถใช้เวลากลางวันได้หรือไม่ และมีโอกาสทำให้ผิวหหน้าบางลงมั้ยคะ

Vitamin C ไม่ได้สามารถผลัดเซลล์ผิวได้เหมือน AHA คะ pH ที่ต่ำ เอื้อต่อการผลัดเซลล์ผิว แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับลักษณะส่วนผสมในสูตรด้วยคะ การใช้ Vitamin C ชนิด ascorbic acid ในระยะยาว ไม่ได้ทำให้ผิวบางลง แต่การใช้ไม่ว่าจะระยะสั้นหรือยาว สามารถระคายเคืองผิวได้ ด้วยลักษณะ pH ที่ต่ำคะ สามารถใช้กลางวันได้ แต่ต้องทำการ ทดสอบ patch test ก่อน ว่าผู้ใช้ไม่มีปัญหาใดๆกับ ascorbic acid คะ

ุุุ6. ปกติใช้ครีมทาสิว cm cream ของคลีนิกผิวหนังอยู่ อยากให้ช่วยลำดับการทาครีมค่ะ Aloe Vera Gel ในข้อ 1, vit c เซรั่ม ข้อ 3 และ cm cream ค่ะ

ให้แยกทาคนละเวลา หรือหากเป็นเวลาเดียวกัน ให้ทิ้งช่วงอย่างน้อย 30นาที เพราะ Clindamycin (CM) อาจมีผลต่อสูครเครื่องสำอางใดๆ หรือสูตรเครื่องสำอางใดๆ อาจมีผลต่อ CM ในด้านประสิทธิภาพ/การทำงาน คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง