ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ครีมกันแดด + ครีมบำรุง สามารถอยู่ในกระปุกเดียวกันหรือไม่คะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ครีมกันแดด + ครีมบำรุง สามารถอยู่ในกระปุกเดียวกันหรือไม่คะ

โพสต์โดย benyato2 » พุธ ธ.ค. 27, 2017 12:57 pm

เรียน Staff
อยากทราบว่า จะสามารถทำครีมกันแดด ที่มีส่วนผสมทั้ง uva/uvb และ ใส่สารแอคทีฟ เพื่อผิวกระจ่างใส ชุ่มชื่น มีความเปนไปได้ใหมคะ

ขอบคุณค่ะ
benyato2

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ครีมกันแดด + ครีมบำรุง สามารถอยู่ในกระปุกเดียวกันหรือไม

โพสต์โดย endorphinism » พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2017 7:32 am

ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์ครับ

อยากทราบว่า จะสามารถทำครีมกันแดด ที่มีส่วนผสมทั้ง uva/uvb และ ใส่สารแอคทีฟ เพื่อผิวกระจ่างใส ชุ่มชื่น มีความเปนไปได้ใหมคะ

สามารถทำได้ครับ แต่อาจจะไม่เหมาะกับจุดประสงค์ในการใช้เท่าไหร่และอาจจะทำให้เกิดความเหนอะหนะมากยิ่งขึ้นจากส่วนผสมที่เยอะขึ้นครับ ซึ่งโดยปกติครีมกันแดดจุดประสงค์ก็คือกันแดดถ้ามีความบางเบาไม่เหนียวเหนอะหนะจะให้ความรู้สึกที่น่าใช้มากกว่ากันแดดที่มีความเหนียวเหนอะหนะ แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับตัวผู้ผสมและผู้ใช้เองว่าต้องการให้ครีมที่ผสมขึ้นมาออกมาในแนวทางแบบไหน มันไม่มีอะไรตายตัวครับ เราสามารถที่จะผสมสูตรอะไรก็ได้แต่ต้องศึกษารายละเอียดของส่วมผสมให้ดีเนื่องจากมีข้อกำหนดที่พึงระวังที่สามารถเกิดอันตรายกับผิวได้ถ้าหากใช้ไม่ถูกต้องและส่วนผสมบางอย่างอาจจะไม่สามารถอยู่ในสูตรเดียวกันได้ อันนี้ต้องศึกษาโดยละเอียดครับ

หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์ ผิดพลาดอะไรรอ Staff มาเพิ่มเติมครับ
ขอบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
endorphinism

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

Re: ครีมกันแดด + ครีมบำรุง สามารถอยู่ในกระปุกเดียวกันหรือไม

โพสต์โดย benyato2 » พฤหัสฯ. ธ.ค. 28, 2017 9:42 am

ขอบคุณมากค่ะ
benyato2

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง