ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามวิธีทำ Toner ที่มีส่วนผสมเป็นน้ำมัน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามวิธีทำ Toner ที่มีส่วนผสมเป็นน้ำมัน

โพสต์โดย supakorn.sp19 » จันทร์ ธ.ค. 25, 2017 9:34 pm

สวัสดีครับ

อยากสอบถามวิธีทำ Toner ที่มีส่วนผสมเป็นน้ำมันครับ เช่น
น้ำกลั่น 80-90%
Rose Hip Oil (Chile, Extra Virgin Organic Fresh) 10-20%
เราจะสามารถใช้ส่วนผสมตัวไหนในการประสานน้ำกับน้ำมันได้มั่งครับ
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
supakorn.sp19

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามวิธีทำ Toner ที่มีส่วนผสมเป็นน้ำมัน

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 01, 2018 9:39 pm

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำใช้ Milk Lotion Maker 3-4% คะ โดยสูตรจะเกิดความข้นบ้าง ไม่เหลวเหมือนน้ำคะ หากเหลวเกินไป จะเกิดการแยกชั้นได้ง่ายคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามวิธีทำ Toner ที่มีส่วนผสมเป็นน้ำมัน

โพสต์โดย supakorn.sp19 » จันทร์ ม.ค. 01, 2018 10:54 pm

ถ้าใช้ Milk Lotion Maker 3-4% ก็ต้องใช้ความร้อนช่วยผสมใช่ไหมครับ
แล้ว Polysorbate 20 กับ Polysorbate 80 ใช้ประสานน้ำกับน้ำมันในสูตรโทนเนอร์ได้ไหมครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 03, 2018 6:06 pm

สวัสดีคะ

ถ้าใช้ Milk Lotion Maker 3-4% ก็ต้องใช้ความร้อนช่วยผสมใช่ไหมครับ

ใช่คะ หากไม่ต้องการใช้ความร้อน สามารถเลือกใช้ cream maker ชนิดอื่นๆ เช่น Satin Cream Maker แต่เนื้อจะข้น ไม่เหลวคะ (อาจจะปรับให้ข้นน้อยที่สุด แต่ก็ยังจะข้นเล็กน้อยคล้ายเซรั่มเหลวๆ ไม่เหมาะ Toner คะ)

แล้ว Polysorbate 20 กับ Polysorbate 80 ใช้ประสานน้ำกับน้ำมันในสูตรโทนเนอร์ได้ไหมครับ

ทั้ง 2 ตัว ประสานน้ำมันได้ในระดับต่ำมากคะ ยกเว้นมีตัวช่วยอื่นๆใช้ร่วมกัน ซึ่งผลที่เกิดขึ้นคือ เนื้อข้นขึ้น ไม่เหลวเป็น Toner คะ
staff

โพสต์โดย supakorn.sp19 » พฤหัสฯ. ม.ค. 04, 2018 4:47 pm

ปริมาณสูงสุดที่ Polysorbate 20 กับ Polysorbate 80 ประสานน้ำกับน้ำมันได้คิดเป็นกี่เปอร์เซนต์ครับ
แล้วใส่แค่อย่างไดอย่างหนึ่งหรือต้องใส่ทั้ง 2 ตัวครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 08, 2018 10:22 pm

สวัสดีคะ

Polysorbate 20, Polysorbate 80 เป็น High-HLB Emulsifier นิยมใช้ร่วมกับ Low-HLB Emulsifier เพื่อช่วยเพิ่มความเสถียรของ emulsion ที่เกิดจากการใช้ emulsifier ร่วมกันหลายตัว เพื่อให้ได้ค่า HLB ที่เหมาะสมคะ

การใช้งานเดี่ยวๆ ไม่เป็นที่นิยม เนื่องจาก มีประสิทธิภาพการประสานใดๆ ได้ต่ำมาก จึงไม่แนะนำคะ

สำหรับ Toner ที่มีส่วนผสมเป็นน้ำมัน ทีมงานเรียนแนะนำใช้ Milk Lotion Maker ช่วยประสาน หรือ เลือกใช้ ส่วนผสมลักษณะน้ำมันที่ถูกแปรรูป ตัวอย่างเช่น shea butter water (เกิดจากการแปลงรูป shea butter ให้กลายเป็น ชนิดที่ละลายน้ำได้) คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง