ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

โลชั่นสำหรับผิวกาย เน้นผิวแห้งขาดน้ำ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

โลชั่นสำหรับผิวกาย เน้นผิวแห้งขาดน้ำ

โพสต์โดย chareeratp » จันทร์ ธ.ค. 25, 2017 1:12 pm

สวัสดีค่ะทีมงาน

ต้องการทำโลชั่นสำหรับทาผิวกาย เน้นผิวแห้งขาดน้ำ แต่ต้องการให้ซึมไว ไม่เหนอะหนะค่ะ
ต้องการให้ส่วนประกอบเป็นธรรมชาติมากที่สุด

รบกวนช่วยเช็คสูตร และวิธีผสมให้ด้วยค่ะ

กลุ่ม A
Sea Kelp Extract 2%
Glycerin (Vegetable) 2%
Satin Cream Maker 2% (สร้างเนื้อโลชั่น)
Water 70.5

กลุ่มB
shea butter 5%
Avocado Oil 2%
Macadamia Nut Oil 2%
Coconut Oil 2%

กลุ่ม C
Mild Preserved Eco 1%
Soy Extract 5%
Natto Gum 5%
Essential Oil 1.5%

วิธีผสม
1. ละลาย shea butter แล้วผสมกับน้ำมันอื่น ๆ ในกลุ่ม B เช็คอุณหภูมิไม่ให้เกิน 50องศา
2. นำส่วนผสมกลุ่ม A มาคนให้เข้ากันจนละลาย
3. นำส่วน A กับ B มาคนรวมกัน ตีด้วยเครื่องผสมอาหาร (หัวตะกร้อ) แบบมือถือด้วยความเร็วสูง จนได้เนื้อโลชั่น
4. เช็คอุณหภูมิ ไม่ให้เกิน 40 องศา แล้วนำส่วน C ผสมลงในโลชั่น จากนั้นตีด้วยเครื่องผสมอาหารต่อ

มีคำถามเพิ่มดังนี้ค่ะ
1.ใน Natto Gum มี Preserved by Phenoxyethanol 0.7% และใน Sea Kelp Extract มี Phenoxyethanol 0.8% แบบนี้เราจะสามารถ claim ว่า preservative-free (ปราศจากสารกันเสีย) ได้ไหมคะ
2. ถ้าจะ claim ว่าผลิตภัณฑ์เป็น all natural ควรปรับเปลี่ยนสูตรยังไงคะ
3. พวกน้ำมันธรรมชาติต่าง ๆ และ butter เช่น shea butter, Avocado Oil, Coconut Oil ปกติมีค่า pH อยู่ที่เท่าไรคะ

ขอบคุณมากค่ะ
chareeratp

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: โลชั่นสำหรับผิวกาย เน้นผิวแห้งขาดน้ำ

โพสต์โดย chareeratp » พุธ ธ.ค. 27, 2017 7:59 am

รบกวนทีม staff ช่วยตอบด้วยค่ะ
รอคำตอบเพื่อสั่งสินค้าค่ะ
chareeratp

Has thanked: 0 ครั้ง

Re: โลชั่นสำหรับผิวกาย เน้นผิวแห้งขาดน้ำ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 01, 2018 10:40 pm

สวัสดีคะ

1. ละลาย shea butter แล้วผสมกับน้ำมันอื่น ๆ ในกลุ่ม B เช็คอุณหภูมิไม่ให้เกิน 50องศา

สามารถใช้ความร้อน 70องศา ในช่วงสั้นๆ เพื่อเร่งให้น้ำมันและบัตเตอร์ต่างๆละลายเข้ากันได้เร็ว ได้คะ

3. นำส่วน A กับ B มาคนรวมกัน ตีด้วยเครื่องผสมอาหาร (หัวตะกร้อ) แบบมือถือด้วยความเร็วสูง จนได้เนื้อโลชั่น

ให้ค่อยๆเติม B ลงใน A (ไม่ใช่ A ลงใน B) ทีละเล็กน้อย ปั่นหรือคนให้เข้ากัน เมื่อเข้ากันดีแล้ว จึงเติม B ลงใน A เพิ่มไปเรื่อยๆ คะ

1.ใน Natto Gum มี Preserved by Phenoxyethanol 0.7% และใน Sea Kelp Extract มี Phenoxyethanol 0.8% แบบนี้เราจะสามารถ claim ว่า preservative-free (ปราศจากสารกันเสีย) ได้ไหมคะ

Phenoxyethanol ถือเป็นสารกันเสีย ตามสารบบ ของ อ.ย. เมื่อมี Phenoxyethanol เจือปนอยู่ในสูตร จึงไม่สามารถ claim ว่าเป็น preservative-free ได้คะ (Mild Preserved Eco ไม่ถือเป็นสารกันเสีย ในสารบบ ของ อ.ย. คะ , โดยถือเป็น humectant ให้ความชุ่มชื้นผิวคะ)

3. พวกน้ำมันธรรมชาติต่าง ๆ และ butter เช่น shea butter, Avocado Oil, Coconut Oil ปกติมีค่า pH อยู่ที่เท่าไรคะ

น้ำมันไม่มีค่า pH คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย maylisa » จันทร์ เม.ย. 30, 2018 10:36 pm

chareeratp เขียน:
กลุ่ม A
Sea Kelp Extract 2%
Glycerin (Vegetable) 2%
Satin Cream Maker 2% (สร้างเนื้อโลชั่น)
Water 70.5

กลุ่มB
shea butter 5%
Avocado Oil 2%
Macadamia Nut Oil 2%
Coconut Oil 2%

กลุ่ม C
Mild Preserved Eco 1%
Soy Extract 5%
Natto Gum 5%
Essential Oil 1.5%

จากสูตรข้างบนนี้ รบกวนถามต่อนะคะว่า สูตรโลชั่นสำหรับผิวแห้งนี้ เด็กอายุ 10 ขวบใช้ได้ไหมคะ ควรต้องปรับเปลี่ยนอะไรตรงไหนอีกหรือไม่คะ

พอดีลูกสาวผิวค่อนข้างแห้ง โดยเฉพาะที่ขาค่ะ เลยอยากหาโลชั่นสำหรับทาผิวให้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
maylisa

Has thanked: 2 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2018 11:56 pm

สวัสดีคะ

สำหรับเด็กอายุ 10ขวบที่ผิวแห้งมาก เรียนแนะนำ ให้ลองเอา shea butter ในสูตร มาทาบางๆลงบนผิวโดยตรง ไม่ต้องมีส่วนผสมอย่างอื่นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย maylisa » จันทร์ พ.ค. 07, 2018 10:05 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

สำหรับเด็กอายุ 10ขวบที่ผิวแห้งมาก เรียนแนะนำ ให้ลองเอา shea butter ในสูตร มาทาบางๆลงบนผิวโดยตรง ไม่ต้องมีส่วนผสมอย่างอื่นคะ

ขอบพระคุณมากค่า
maylisa

Has thanked: 2 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง