ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามค่ะ สารตั้งต้น soy lecithin กับสูตรครีม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: สอบถามค่ะ สารตั้งต้น soy lecithin กับสูตรครีม

โพสต์โดย celebbyh » อังคาร ม.ค. 09, 2018 11:00 pm

ถามเพิ่มเติมค่ะ Soy Lecithin ใช้ในสูตรที่มีน้ำมันเยอะ สามารถใช้เป็นส่วนผสมในครีมกันแดดได้มั้ยคะ
ตัวอย่างสูตร Soy Lecithin 10%
Zinc Oxide 35nm Liquid 5%
Titanium Dioxide 15nm Liquid
LipidSoft3%
Water ส่วนที่เหลือ

หรืออาจผสม Milk Lotion Maker หรือ Pro Polymer ตามความเหมาะสมได้มั้ยคะ

สามารถคนโดยไม่ใช้เครื่องปั่นได้มั้ยคะ
celebbyh

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามค่ะ สารตั้งต้น soy lecithin กับสูตรครีม

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2018 11:49 pm

สวัสดีคะ

เงื่อนไขการใช้ Soy Lecithin ในการประสาน คือ น้ำมันเป็นส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดของสูตร (70-80%) คะ

จากสูตรที่ท่านสมาชิกสอบถาม ยังมีน้ำอยู่สูงมาก ไม่สามาารถใช้ Soy Lecithin ประสานได้อย่างแน่นอนคะ

จากสูตร กรุณาใช้ Milk Lotion Maker 3% + Pro Polymer 0.5-1.0% (ขึ้นอยู่กับความข้นของเนื้อที่ต้องการ) คะ จะได้เนื้อครีม ที่สามารถปรับความข้นได้ด้วยสัดส่วนของ Pro Polymer คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง