ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามค่ะ สารตั้งต้น soy lecithin กับสูตรครีม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามค่ะ สารตั้งต้น soy lecithin กับสูตรครีม

โพสต์โดย celebbyh » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2017 3:12 pm

รบกวนสอบถามค่ะ
1.สูตรนี้ใช้ได้มั้ยคะ

Water 71%
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 8%
Panthenol (Vitamin B5) ExtraLite™ 3%
Soy Lecithin 10% สารสร้างเนื้อครีม
Yeast Radiance 3%
Silicone Quick-Cond 2%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%

—————————————
2. สารสร้างเนื้อครีม Soy Lecithin ต้องละลายผสมกับน้ำมันเท่านั้น ใช่มั้ยคะ
3. หากต้องการแต่งกลิ่นเพิ่ม ต้องใส่สารประสานอะไรเพิ่มมั้ยคะ
4. สูตรนี้หากเปลี่ยนจาก Soy Lecithin เป็น shea butter จะได้มั้ยคะ
5. ส่วนผสมที่ละลายในน้ำได้และทนความร้อน ใส่หลังจากผสมส่วนที่เป็นน้ำมันแล้วทิ้งไว้ให้อุณหภูมิลดลงแล้ว ได้มั้ยคะ
6. เมื่อผสมทั้งหมดเสร็จแล้ว จึงวัดค่า pH เป็นขั้นตอนสุดท้าย หากค่ามากไปหนือน้อยไปค่อปรับ ถูกมั้ยคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ พอดีมือใหม่ค่ะ คำถามเลยเยอะหน่อยค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: jeab.jeabjeab
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
celebbyh

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

รบกวนช่วยดูสูตรครีมและขั้นตอนหน่อยค่ะ

โพสต์โดย celebbyh » จันทร์ ธ.ค. 25, 2017 1:57 am

สูตรนี้ใช้ได้มั้ยคะ ไม่เน้นเรื่องเนื้อครีมค่ะ เหลวไม่เป็นไรค่ะ
1.Water 68%
2. Soy Lecithin 9%
3.Shea butter ultra soft 5%
4.Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 8%
5.Yeast Radiance 3%
6.GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
7.Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
8.Silicone Quick-Cond 2%

ขั้นตอนผสม
ส่วน A นำ 2+3 ที่อุณหภูมิ 80 องศา
ส่วน B ผสม 1 และ 4-8
สุดท้าย นำ B+A

ถูกต้องมั้ยคะ
celebbyh

Re: สอบถามค่ะ สารตั้งต้น soy lecithin กับสูตรครีม

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 26, 2017 1:39 pm

สวัสดีคะ

จากสูตร มีเพียงส่วนผสมละลายในน้ำ ไม่สามารถสร้างเป็นเนื้อครีมได้คะ หากต้องการทำเป็นเนื้อครีม จะต้องมีน้ำมันในสูตรคะ

จากสูตร กรุณาตัด Soy Lecithin ออกจากสูตร และสร้างเนื้อเจลน้ำ ด้วย Pro Polymer หรือ AnyGel คะ

3. หากต้องการแต่งกลิ่นเพิ่ม ต้องใส่สารประสานอะไรเพิ่มมั้ยคะ

ในกรณีทีต้องการเติมน้ำหอมใดๆ สามารถใช้ Pro Polymer หรือ AnyGel สร้างเนื้อเจล และเติมน้ำหอมใดๆ ได้เลยคะ Pro Polymer หรือ AnyGel (รวมถึง สารสร้างเนื้อเจล , สารสร้างเนื้อครีม อื่นๆ) จะสามารถประสานน้ำหอมเข้ากับสูตรให้คะ

5. ส่วนผสมที่ละลายในน้ำได้และทนความร้อน ใส่หลังจากผสมส่วนที่เป็นน้ำมันแล้วทิ้งไว้ให้อุณหภูมิลดลงแล้ว ได้มั้ยคะ

สูตรไม่จำเป็นต้องใช้ความร้อนใดๆในการผสม เนื่องจากส่วนผสมทุกรายการสามารถละลายเข้ากับสูตรที่อุณหภูมิห้องได้คะ

6. เมื่อผสมทั้งหมดเสร็จแล้ว จึงวัดค่า pH เป็นขั้นตอนสุดท้าย หากค่ามากไปหนือน้อยไปค่อปรับ ถูกมั้ยคะ

สูตรไม่จำเป็นต้องมีการวัดค่า pH หรือปรับค่า pH เนื่องจากส่วนผสมต่างๆ มีลักษณะเป็นกลาง หรือด่างอ่อนๆ หรือกรดอ่อนๆ เมื่อผสมออกมา สูตรจะมีค่า pH กลางๆ ซึ่งไม่มีปัญหากับผิวคะ

หากท่านสมาชิกต้องการใช้ shea butter ในสูตร จำเป็นจะต้องมีการใช้ความร้อน เนื่องจากต้องละลาย shea butter ให้เหลว จึงสามารถประสานเข้ากับสูตรได้ หากเป็นมือใหม่ ทีมงานเรียนแนะนำให้เลี่ยงขั้นตอนที่ยุ่งยากก่อนคะ

ทีมงานไม่สามารถแนะนำในด้านความเหมาะสมของสูตรได้ เนื่องจาก ไม่มีข้อมูลผิวของท่านสมาชิกคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามค่ะ สารตั้งต้น soy lecithin กับสูตรครีม

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 26, 2017 1:42 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแจ้งคำเตือน คำถามเกี่ยวโยงกัน กรุณาสอบถามในกระทู้เดียวกันเท่านั้นคะ งดการตั้งกระทู้ใหม่คะ
staff

โพสต์โดย celebbyh » อังคาร ธ.ค. 26, 2017 2:21 pm

Pro Polymer มีสารเคมีมั้ยคะ
ถ้าต้องการเลี่ยงสารเคมี ใช้เป็น Xanthan Gum แทนได้มั้ยคะ
แล้วหากต้องการให้ครีมมีส่วนผสมของ Soy Lecithin แนะนำเป็นสูตรไหนได้บ้างคะ เพราะสั่ง Soy Lecithin มาแล้วค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะ
celebbyh

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 01, 2018 10:10 pm

สวัสดีคะ

Pro Polymer มีสารเคมีมั้ยคะ

Pro Polymer เป็นสารเคมีคะ

ถ้าต้องการเลี่ยงสารเคมี ใช้เป็น Xanthan Gum แทนได้มั้ยคะ

Xanthan Gum ไม่สามารถประสานน้ำ-น้ำมัน ในสูตรได้คะ

แล้วหากต้องการให้ครีมมีส่วนผสมของ Soy Lecithin แนะนำเป็นสูตรไหนได้บ้างคะ เพราะสั่ง Soy Lecithin มาแล้วค่ะ

ได้คะ สามารถเติมลงในสูตร ในขั้นตอนสุดท้าย ปั่นให้เข้ากัน
staff

โพสต์โดย celebbyh » พุธ ม.ค. 03, 2018 3:57 pm

สูตรข้างต้นนี้ หากใส่สารนำพาจะช่วยให้ผิวได้รับ active ได้ดีกว่ามั้ยคะ
celebbyh

โพสต์โดย celebbyh » พุธ ม.ค. 03, 2018 5:11 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มค่ะ สูตรกันแดด รบกวนแนะนำขั้นตอนหน่อยค่ะ
Zinc Oxide 35nm Liquid 10%
Titanium Dioxide 15nm Liquid 20%
Milk Lotion Maker 3%
LipidSoft 3%
StrawBerry Flavor 2%
Water 62%
celebbyh

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 08, 2018 7:57 pm

สวัสดีคะ

celebbyh เขียน:สูตรข้างต้นนี้ หากใส่สารนำพาจะช่วยให้ผิวได้รับ active ได้ดีกว่ามั้ยคะ

การเติมสารนำพา ในสูตร จะช่วยให้ส่วนผสมสามารถดูดซึมเข้าสู่ผิวได้มากยิ่งขึ้น และสามารถคาดหวังผลได้มากขึ้น อย่างไรก็ตาม โดยปกติ แม้ไม่มีสารนำพา ส่วนผสมต่างๆ ก็สามารถดูดซึมเข้าสู่ผิวได้ในระดับนึงแล้ว และหากเลือกส่วนผสมที่เหมาะกับจุดประสงค์ของสูตร และปัญหาของผิว ก็จะสามารถคาดหวังผลได้แล้วคะ

รบกวนสอบถามเพิ่มค่ะ สูตรกันแดด รบกวนแนะนำขั้นตอนหน่อยค่ะ
Zinc Oxide 35nm Liquid 10%
Titanium Dioxide 15nm Liquid 20%
Milk Lotion Maker 3%
LipidSoft 3%
StrawBerry Flavor 2%
Water 62%

Flavor ไม่เหมาะกับการใช้กลิ่นหอม ในสูตรทาผิว แต่จะเหมาะกับการให้กลิ่นหอมในสูตรที่มีการสัมผัสกับปาก มากกว่าคะ

เรียนแนะนำใช้ น้ำหอม โดยตรง แทน Flavor จะได้กลิ่นหอมที่สมบูรณ์และชัดเจนกว่าคะ

สำหรับการผสม

ให้อุ่น Zinc Oxide 35nm Liquid , Titanium Dioxide 15nm Liquid , Milk Lotion Maker , LipidSoft เข้าด้วยกัน ด้วยอุณหภูมิ 70-80องศา เมื่อละลายเข้ากันดีแล้ว ให้อุ่น น้ำ ให้ได้อุณหภูมิใกล้เคียงกัน จากนั้นปั่นส่วนของน้ำมันที่หลอมเหลวและร้อนอยู่ แล้วค่อยๆเติม น้ำ ลงในส่วนของน้ำมันที่กำลังปั่นอยู่ เมื่ิอเติมน้ำจนหมด ปิดความร้อน และปั่นต่อเนื่อง 10-15นาที จนเนื้อสูตรค่อยๆเย็นลง ปรับลดความเร็วลง จนกระทั่งเย็นและเซ็นตัว เติมส่วนผสมอื่นๆที่ไม่สามารถทนความร้อน เช่น น้ำหอม ลงในสูตร ปั่นให้เข้ากัน
staff

โพสต์โดย celebbyh » จันทร์ ม.ค. 08, 2018 11:03 pm

[quote="staff"]สวัสดีคะ

จากสูตร มีเพียงส่วนผสมละลายในน้ำ ไม่สามารถสร้างเป็นเนื้อครีมได้คะ หากต้องการทำเป็นเนื้อครีม จะต้องมีน้ำมันในสูตรคะ

จากสูตร กรุณาตัด Soy Lecithin ออกจากสูตร และสร้างเนื้อเจลน้ำ ด้วย Pro Polymer หรือ AnyGel คะ

ตามที่อ่านข้อมูลหน้าผลิตภัณฑ์ Soy Lecithin ละลายในน้ำมัน และประสานสูตรที่มีน้ำมันสูง หากปรับสูตรเป็น
Soy Lecithin 8%
Shea butter ultra soft 40%
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 8%
Yeast Radiance 3%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
Silicone Quick-Cond 2%
Water 34%

จะได้มั้ยคะ หรือควรเพิ่มส่วนน้ำมัน (shea butter ในสูตร) เป็นกี่% ดีคะ
หากเหลวไป สามารถใช้ Pro Polymer เพิ่มความหนืดได้มั้ยคะ
celebbyh

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง