ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยตรวจสูตรให้หน่อยครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยตรวจสูตรให้หน่อยครับ

โพสต์โดย spark_za » ศุกร์ ธ.ค. 22, 2017 11:49 pm

รบกวนช่วยตรวจสูตรก่อนสั่งให้หน่อยครับ

Aloe Vera Gel (Lite)
Safe-B3
GlucoBright
Tomato Extract
Laurocapram

ตอนผสมควรผสมส่วนผสมแบบผงหรือแบบของเหลวก่อนครับ แล้วจำเป็นต้องทิ้งให้เซ็ตตัวก่อนใช้หรือไม่ครับ?

คำถามสุดท้ายครับ ตัว Tomato Extract ถ้าใส่ลงไปมากๆ เช่น 5%-10% จะทำให้สีของผลิตภัณฑ์แดงมากจนติดที่ผิวหน้า ทำให้หน้าแดงมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ ^^
spark_za

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยตรวจสูตรให้หน่อยครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2017 12:24 pm

สวัสดีคะ

ตอนผสมควรผสมส่วนผสมแบบผงหรือแบบของเหลวก่อนครับ แล้วจำเป็นต้องทิ้งให้เซ็ตตัวก่อนใช้หรือไม่ครับ?

ส่วนผสมทุกรายการสามารถละลายน้ำได้โดยตรง ท่านสมาชิกสามารถเติมลงในเนื้อเจล โดยไม่ต้องเรียงลำดับ คนให้ละลายเข้ากับเนื้อเจล ได้เลยคะ

คำถามสุดท้ายครับ ตัว Tomato Extract ถ้าใส่ลงไปมากๆ เช่น 5%-10% จะทำให้สีของผลิตภัณฑ์แดงมากจนติดที่ผิวหน้า ทำให้หน้าแดงมั้ยครับ?

ทีมงานเรียนแนะนำว่า หากต้องการใช้ในสูตร จะเหมาะกับสูตร night cream มากกว่าคะ สีของ Tomato Extract ไม่ได้ทำให้หน้าแดงขึ้นคะ เพียงแต่เมื่ออยู่บนผิว จะเกิดสีแดงอยู่บนผิวจากสีของส่วนผสม แต่เมื่อล้างออกก็จะหายไป แต่ด้วยเหตุนี้จึงไม่เหมาะกับการใช้ในระหว่างวันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยตรวจสูตรให้หน่อยครับ

โพสต์โดย spark_za » ศุกร์ ธ.ค. 29, 2017 7:02 pm

ขอบคุณครับผม
spark_za

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง