ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการทำผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับผม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการทำผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับผม

โพสต์โดย techagreentech » พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2017 7:12 pm

มีคำถามดังนี้ค่ะ
1. แชมพูที่มีส่วนประกอบน้ำมันหอมระเหย ควรใช้สารตัวไหนประสานให้เข้ากับ surfactants และส่วนประกอบที่ละลายน้ำ โดยไม่ทำให้สีของแชมพูเป็นเนื้อครีมข้นขุ่น
2.ครีมนวด ควรใช้สารตัวไหนประสานส่วนประกอบน้ำมันหอมระเหย ให้เข้ากับ surfactants และส่วนประกอบที่ละลายน้ำ
3. สารเร่งการงอกของผม ที่มีส่วนประกอบที่เป็นน้ำมันและน้ำ ควรใช้ตัวทำละลายตัวไหนที่จะทำให้ทั้งสองตัวนี้ละลายเข้าด้วยกัน เพื่อที่จะได้ใช้แบบสเปรย์ หรืออย่างน้อยทำเป็นซีรั่ม
จากทั้งสามแบบ อย่างน้อยให้ตัวเลือกมาก็ได้ค่ะว่า ใช้ตัวไหนได้บ้าง
ขอบคุณมากค่ะ
techagreentech

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการทำผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับผม

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2017 10:44 am

สวัสดีคะ

1. แชมพูที่มีส่วนประกอบน้ำมันหอมระเหย ควรใช้สารตัวไหนประสานให้เข้ากับ surfactants และส่วนประกอบที่ละลายน้ำ โดยไม่ทำให้สีของแชมพูเป็นเนื้อครีมข้นขุ่น

2.ครีมนวด ควรใช้สารตัวไหนประสานส่วนประกอบน้ำมันหอมระเหย ให้เข้ากับ surfactants และส่วนประกอบที่ละลายน้ำ

Flora Foam™ หรือ FloraSolve Clear คะ

3. สารเร่งการงอกของผม ที่มีส่วนประกอบที่เป็นน้ำมันและน้ำ ควรใช้ตัวทำละลายตัวไหนที่จะทำให้ทั้งสองตัวนี้ละลายเข้าด้วยกัน เพื่อที่จะได้ใช้แบบสเปรย์ หรืออย่างน้อยทำเป็นซีรั่ม

ขึ้นอยู่กับสัดส่วนของน้ำมันในสูตร และลักษณะเนื้อสูตรที่ต้องการคะ รบกวนท่านสมาชิกแจ้งรายละเอียดเพิ่มเติม เพื่อให้ทีมงานสามารถแนะนำการใช้สารประสานที่เหมาะกับความต้องการได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามการทำผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับผม

โพสต์โดย techagreentech » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2017 9:41 pm

สารเร่งการงอกของผม ประกอบด้วย
-ส่วนน้ำมัน 12%
-ส่วนที่เป็นน้ำ 88% รวมทั้งเป็นสารสกัดจากธรรมชาติ (capsicum and ginseng extract)
ขอบคุณมากค่ะ

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 26, 2017 1:43 pm

สวัสดีคะ

หากมีน้ำมันสูงถึง 12% และมีน้ำ 88% สามารถทำเป็นเนื้อเซรั่มได้คะ แต่หากทำเป็นสูตรสเปรย์ มีโอกาสการแยกชั้นสูง ซึ่งก็สามารถทำได้แต่วิธีการใช้คือ เขย่าขวดก่อนใช้คะ
staff

โพสต์โดย techagreentech » ศุกร์ ธ.ค. 29, 2017 9:59 pm

ช่วยแนะนำได้ไหมคะว่าตัวไหนดี ขอบคุณมากค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 01, 2018 11:17 pm

สวัสดีคะ

ตัวไหนดี หมายถึงอะไรคะ
staff

โพสต์โดย techagreentech » อังคาร ม.ค. 09, 2018 9:23 am

อย่างเช่น PEG-40 Hydrogenated Castor Oil หรือใช้ Laureth-7 ร่วมด้วย
ถ้าหากว่าเป็นไปได้ จาก น้ำมัน 12% และมีน้ำ 88% ต้องใช้กี่เปอร์เซนต์ รบกวนด้วยนะคะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2018 8:31 pm

สวัสดีคะ

เนื่องจากข้อมูลที่ให้มาค่อนข้างจำกัด ทีมงานสรุปใจความได้ว่า ท่านสมาชิก ต้องการทราบว่า การประสานน้ำมัน 12% เข้ากับน้ำ 88% ควรใช้อะไรประสาน หากสูตรที่ใช้ความร้อนในขั้นตอนการผสม ทีมงานเรียนแนะนำ Milk Lotion Maker 2-3% คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง