ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ปัญหา Emulsion ไม่สมบูรณ์

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ปัญหา Emulsion ไม่สมบูรณ์

โพสต์โดย akakkoii » จันทร์ ธ.ค. 18, 2017 12:11 am

เรียนทีมงาน Myskin
เราติดปัญหาใหญ่เกี่ยวกับการขึ้นเนื้อครีมOil in Water คือPhaseนำ้กับนำ้มันประสานกันได้แต่ไม่สมบูรณ์ (มีรูปตัวอย่าง)
ก่อนหน้านี้เราทำมา 14 Batchไม่มีปัญหา เนื้อครีมเนียนสมบูรณ์ วัตถุดิบก็ซื้อจาก Myskin ทั้งหมด สูตรก็สูตรเดิม ส่วนผสมก็เหมือนเดิม.
เราพยายามทำอีกหลายๆ Batch เพื่อหาสาเหตุ สรุปได้ดังนี้

1. ความเร็วรอบที่ใช้ปั่น => เราทดลองใช้รอบสูงแล้วก็ยังเสีย ก่อนหน้านี้ใช่รอบไม่สูงก็ยังประสานกันได้ = ไม่ใช่สาเหตุ
2. เทผสมที่อุณหภูทต่างกันเกินไป => ทดลองปรับอุณหภูมิให้เท่ากันแล้ว = ไม่ใช่สาเหตุ ปกติเทที่อุณหภูมิไกล้เคียงกันอยู่แล้ว
3. Thermometerอาจเสีย => ซื้อตัวใหม่มาแล้ว = ไม่ใช่สาเหตุ
4. ใส่สารประสานเนื้อครีมน้อยเกินไป => เราใช้PEG-40 8%เป็นตัวหลัก กับตัวรองอีก2% ก่อนหน้านี้ก็ใช้สูตรนี้เหมือนกันทั้งหมดไม่มีปัญหา = ไม่ใช่สาเหตุ

สารตัวไหนหมดเราก็ทยอยซื้อมาเพิ่มเรื่อยๆ เป็นไปได้ไหมว่าสารบางตัวอาจเสื่อมสภาพถึงแม้จะเป็นล็อตใหม่
รบกวนช่วยหาสาเหตุให้ด้วยครับ (ดูจากประวัตการสั่งซื้อก็ได้ครับ)
จริงๆเราเราทดลองทำมาตั้งแต่กลางปี ทั้งหมดเกือบ 40 Batch ทำจนสูตรทุกอย่างมันสมบูรณ์แล้วไม่มีปัญหา แต่อยู่ๆมาเกิดปัญหางงๆแบบนี้ ตอนนี้มืดแปดด้าน
ไฟล์แนป
a11.jpg (161.31 KiB) เปิดดู 2522 ครั้ง
2524.jpg (141.11 KiB) เปิดดู 2522 ครั้ง
akakkoii

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปัญหา Emulsion ไม่สมบูรณ์

โพสต์โดย akakkoii » จันทร์ ธ.ค. 18, 2017 8:38 am

เพิ่มเติมอีกนิด เราปั่นโดยใช้ความร้อนช่วง 86 องศา ช่วงนี้เนื้อยังประสานกันได้ดีลองตักมาขยี้กับมือก็เนียนไม่มีปัญหาอะไร แต่ปัญหาเกิดในช่วง Cool Down คือหลังจากอุณหภูมิลดลงตำ่กว่า 80 องศา ประมาณ78-79องศาก็เริ่มเป็น
ส่วนอุปกรณ์ใช้ Overhead stirrer mixer กับหัวปั่น Dissolver/Disperse
akakkoii

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 20, 2017 1:43 am

สวัสดีคะ

สูตรมีส่วนของน้ำมันกี่ % คะ

สารประสานตัวรอง คือตัวใดคะ

สูตรมีส่วนผสมใดที่เป็นกรด หรือเป็นด่าง หรือเป็น electrolyte หรือไม่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย akakkoii » พุธ ธ.ค. 20, 2017 10:58 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

สูตรมีส่วนของน้ำมันกี่ % คะ

สารประสานตัวรอง คือตัวใดคะ

สูตรมีส่วนผสมใดที่เป็นกรด หรือเป็นด่าง หรือเป็น electrolyte หรือไม่คะ

ในสูตรมีน้ำมัน 36% ครับ
สารประสานตัวรอง คือ Glyceryl Stearate SE เคยลองเปลี่ยนไปใช่ PEG-7 แทนแต่ก็ยังแก้ไม่ได้
ในสูตรไม่มีส่วนผสมใดที่เป็นกรด ด่าง หรือelectrolyteครับ

เรางงมากก่อนหน้านี้ทำมาเป็น 40 Batch Batchละ200กรัมยังประสานกันได้
akakkoii

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2017 8:41 am

สวัสดีคะ

ไม่สามารภทำได้คะ

การประสานน้ำมันในระดับ 36% ให้เข้ากับน้ำ จะต้องใช้ emulsifier ที่สามารถประสานน้ำมันได้มาก เช่น Milk Lotion Maker คะ เรียนแนะนำทดลองใช้ Milk Lotion Maker 4% + Glyceryl Stearate SE 4% คะ
staff

โพสต์โดย akakkoii » จันทร์ ม.ค. 08, 2018 12:02 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

ไม่สามารภทำได้คะ

การประสานน้ำมันในระดับ 36% ให้เข้ากับน้ำ จะต้องใช้ emulsifier ที่สามารถประสานน้ำมันได้มาก เช่น Milk Lotion Maker คะ เรียนแนะนำทดลองใช้ Milk Lotion Maker 4% + Glyceryl Stearate SE 4% คะ

ตอนนี้พอจะรู้สาเหตุแล้วครับ เกิดจากอุณหภูมิในช่วงcool downลดลงเร็วเกินไป
ปกติตอนปั่นผมใช้เวลาไม่เกิน7นาที หลังจากนั้นปิดสวิตช์Hot plate แล้วยกบีกเกอร์ออกมาcool down โดยไม่ให้ความร้อนใดๆเลย บวกกับช่วงนี้หน้าหนาวทำให้อุณหภูมิลดลงเร็ว จาก87องศาไป79องศาใช้เวลาไม่ถึง2นาที
ที่ผมทำแบบนี้เพราะเคยcool downโดยตั้งบีกเกอร์ใว้ที่Hot plate ทำให้ต้องใช้เวลานานมากประมาณ45นาทีกว่าจะเทนำ้หอมได้ เลยอยากสอบถามวิธีการทำที่ถูกต้องดังนี้ครับ

1. ระยะเวลาในการปั่นผสมที่ความร้อนสูงควรใช้เวลากี่นาที (ไม่รวมเวลาปั่นในช่วงcool down)
2. วิธีcool downที่ถูกต้องจริงๆควรทำแบบไหน ระหว่างรอให้ค่อยๆเย็นโดยตั้งใว้ที่Hot plateแล้วปิดสวิตช์ กับยกออกมาโดยไม่ให้ความร้อนใดๆ
3. ในช่วงcool down จำเป็นต้องปั่นไหม หรือแค่รอให้อุณหภูมลง แล้วปั่นเฉพาะช่วงที่ผสมนำ้หอม

ขอบคุณครับ
akakkoii

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 10, 2018 8:21 pm

สวัสดีคะ

1. ระยะเวลาในการปั่นผสมที่ความร้อนสูงควรใช้เวลากี่นาที (ไม่รวมเวลาปั่นในช่วงcool down)
2. วิธีcool downที่ถูกต้องจริงๆควรทำแบบไหน ระหว่างรอให้ค่อยๆเย็นโดยตั้งใว้ที่Hot plateแล้วปิดสวิตช์ กับยกออกมาโดยไม่ให้ความร้อนใดๆ
3. ในช่วงcool down จำเป็นต้องปั่นไหม หรือแค่รอให้อุณหภูมลง แล้วปั่นเฉพาะช่วงที่ผสมนำ้หอม

1. ไม่มีเวลากำหนดที่แน่นอนคะ หากเป็นโรงงานขนาดใหญ่ที่มีอุปกรณ์ ที่สามารถทำการทดสอบการแยกชั้นได้ (Centrifuge) ก็จะทำสอบในระยะเวลาต่างๆ เพื่อหาระยะเวลาที่สั้นที่สุด ที่เพียงพอ ให้ผ่านการ test ได้ ทั้งนี้ เนื่องจาก ต้นทุนพลังงาน ในการให้ความร้อน ถือเป็นต้นทุนที่สูง จึงจำเป็นต้องหาระยะเวลาที่สั้นที่สุดคะ โดยหากเป็นโรงงานขนาดเล็กที่ไม่มีเครื่องมือในการทดสอบดังกล่าง มักจะใช้วิธี เผื่อ และมองด้วยสายตา คะ โดยในขั้นตอนปั่นในขณะที่ร้อนสุด เนื้อจะต้องเข้ากันสมบูรณ์ (ทดสอบด้วยการตัดออกมาเล็กน้อยมาเกลี่ยลงบนผิว ต้องไม่พบว่ามีตะกอน หรือผงเล็กๆใดๆเหลืออยู่) จากนั้นก็ปั่นต่อเนื่องอีกซักระยะ เช่น 10นาที เพื่อความปลอดภัยคะ

2. ปิดความร้อน โดยในขณะที่หม้อยังมีความร้อนเหลืออยู่ ปั่นต่อเนื่อง คะ ในกระบวนการของสถานที่ผลิตใหญ่ ความร้อนจะค่อยๆลดลงทีละเล็กน้อย เพราะนิยมใช้ หม้อลักษณะ double-jacket หรือหม้อ 2 ชั้น โดยชั้นที่ขั้นระหว่าง ความร้อน กับ ส่วนผสมต่างๆ มักจะใช้ glycerin เติมขั้นกลาง สาเหตุเนื่องจาก glycerin จะค่อยๆร้อนหรือเย็น ไม่เปลี่ยนแปลงอุณหภูมิรวดเร็วเกินไป นอกจากนี้ ยังมีจุด boiling point ที่สูงคะ ในกรณีของท่านสมาชิก ให้ปิดความร้อน แต่หม้อควรยังอยู่บนเตา ในขณะที่ปั่นต่อเนื่อง (โดยอาจจะปรับลดความเร็วในการปั่นลงได้คะ)

3. ต้องปั่น ตามข้อมูลในข้อ 2 คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง