ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบและแนะนำค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบและแนะนำค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » เสาร์ ธ.ค. 16, 2017 2:09 am

รบกวนทีมงานช่วยตรวจสอบสูตรทั้ง3ให้ทีนะคะ

สูตรแรก ครีมเจลสำหรับผิวหน้า ผิวธรรมดา ไม่มีปัญหาสิวหรือรูขุมขน ความต้องการจากสูตรคือ ผิวขาวกระจ่างใสขึ้นค่ะ
Safe-B3 10%
GlucoBright 4%
MSH White 4%
Yeast Radiance 3%
Double Hyaluron Liquid 3%
Lemon Skin 2%
Satin Cream Maker 1%
สารกันเสีย(รบกวนแนะนำทีนะคะ)
สารนำพา(รบกวนแนะนำทีนะคะ)
น้ำ ส่วนที่เหลือค่ะ

สูตรที่2 ครีมเจลสำหรับผิวหน้า ผิวมัน มีปัญหารูขุมขนกว้าง ผิวไม่ค่อยสดใส มีจุดที่ผิวคล้ำประปรายช่วงแก้มค่ะ ความต้องการจากสูตรคือ อยากให้ผิวหน้าขาวสม่ำเสมอกับผิวกายค่ะ ตอนนี้ผิวหน้าค่อนข้างคล้ำกว่าชัดเจนค่ะ
Repair Activator 10%
MSH White 6%
perfect c 5%
Sym-White 0.5%

สูตรที่3 ครีมเจลสำหรับผิวกาย ผิวธรรมดาค่อนไปทางมันค่ะ ความต้องการจากสูตรคือ ผิวขาวกระจ่างใสขึ้นค่ะ
Lemon Skin 3%
Sym White 0.5%

และมีคำถามรบกวนถามทีมงานดังนี้ค่ะ

- ควรปรับลดหรือเพิ่มสารตัวไหนอย่างไรบ้างคะ

- สารช่วยนำพากับกันเสียที่ใช้ในสูตร ถูกต้องเหมาะสมหรือไม่คะ

- หากต้องการความนุ่มลื่น ทาบนผิวง่ายมากขึ้นจากเดิม สามารถเติมlipid soft liteลงไปในสูตรทั้ง3ได้หรือไม่คะ และควรใช้กี่%คะ

- ควรใส่Protec™ OX ,Protec™ UV, Protec™ SQในสูตรไหนหรือไม่ หากควรเพิ่มในสูตรควรใช้ปริมาณเท่าไหร่คะ

- รบกวนแนะนำขั้นตอนการผสมของแต่ละสูตรให้ทีนะคะ กลัวผิดพลาดในขั้นตอนการผสมแล้วจะทำให้สูตรได้ผลไม่เต็มที่ค่ะ
thelittledraco

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบและแนะนำค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » เสาร์ ธ.ค. 16, 2017 6:11 am

รบกวนถามเพิ่มค่ะว่า
- หากใช้water lockแทน lipid soft เพื่อความลื่น ทาง่ายขึ้น และช่วยเก็บความชุ่มชื้น ในทั้ง3สูตร สามารถทำได้/เหมาะสมไหมคะ และ ควรใช้ปริมาณเท่าไหร่คะ ในแต่ละสูตรหากคาดหวังผลสัมผัสในการทาบนผิวง่ายขึ้นค่ะ

- สารช่วยนำพาที่ดูไว้คือ Phospholipid ค่ะ แต่จากที่ข้อมูลลงไว้ว่า *เพื่อให้ Phospholipid เกิดประสิทธิภาพ จะต้องปั่นในสูตรด้วยความเร็วอย่างน้อย 1000รอบต่อนาที เป็นระยะเวลาอย่างน้อย 15นาที* กลัวว่าหากเครื่องปั่นเล็กที่ใช้อยู่จะไม่สามารถทำตรงนี้ได้สมบูรณ์ เลยรบกวนขอให้ทางทีมงานแนะนำสารช่วยนำพาในทั้ง3สูตรให้ค่ะ

- สารกันเสีย หากเป็น Mild Preserved Eco จะใช้ง่ายและเหมาะสมกับทั้ง3สูตรหรือไม่คะ รบกวนทีมงานแนะนำทีนะคะ

- ภาชนะบรรจุของทั้ง3สูตร ควรใช้แบบไหนบ้างคะ เช่น ควรจะเป็นสุญญากาศ / ทึบแสง ใสหรือสีชา / กระปุกหรือขวดปั๊ม เพื่อรักษาคุณภาพของครีมเจลไว้ได้ดีที่สุด รบกวนทีมงานแนะนำทีนะคะ

ในสูตรที่2ด้านบน ลืมเพิ่มEDTA0.2%ค่ะ ขอโทษที่ตกหล่นค่ะ และขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 20, 2017 1:14 am

สวัสดีคะ

สูตรแรก ครีมเจลสำหรับผิวหน้า ผิวธรรมดา ไม่มีปัญหาสิวหรือรูขุมขน ความต้องการจากสูตรคือ ผิวขาวกระจ่างใสขึ้นค่ะ
Safe-B3 10%
GlucoBright 4%
MSH White 4%
Double Hyaluron Liquid 3%

ใช้ 1,2-Hexanediol 3% ทำหน้าที่เป็นทั้งสารกันเสีย และช่วยนำพา ในสูตรนี้คะ
สูตรสามารถผสมได้คะ เรียนแนะนำปรับเพิ่ม Satin Cream Maker เป็น 1.5% เนื่องจาก 1.0% อาจจะเหลวไปเล็กน้อย หรือหากชอบเหลว ก็เหมาะสมแล้วคะ

สูตรที่2 ครีมเจลสำหรับผิวหน้า ผิวมัน มีปัญหารูขุมขนกว้าง ผิวไม่ค่อยสดใส มีจุดที่ผิวคล้ำประปรายช่วงแก้มค่ะ ความต้องการจากสูตรคือ อยากให้ผิวหน้าขาวสม่ำเสมอกับผิวกายค่ะ ตอนนี้ผิวหน้าค่อนข้างคล้ำกว่าชัดเจนค่ะ

เบื้องต้น ลักษณะอาการที่ท่านสมาชิกแจ้ง ควรจะต้องตั้งข้อสังเกตุในด้านการป้องกันแสง UV บนผิวหน้า ว่าเพียงพอหรือไม่ ผลิตภัณฑ์ที่ใช้อยู่มีประสิทธิภาพกัน SPF ได้ดีตามที่คาดหวังหรือไม่

สำหรับสูตร เนื่องจากมีผิวมัน ทีมงานไม่แนะนำให้เลือกใช้ส่วนผสมที่เป็นน้ำมัน ซึ่งหมายถึงอาจจะต้องตัด Perfect-C ออกจากสูตร และลด MSH White ลงเหลือ 3-4% คะ

Satin Cream Maker เรียนแนะนำเพิ่มเป็น 1.5% ด้วยเหตุผลเดียวกันกับด้านบนคะ

ผิวมัน ควรได้รับการปรับสมดุลความมัน ด้วยการใช้ส่วนผสมกลุ่มลดความมันผิว แต่หากท่านสมาชิกประสงค์จะเน้นเพียงด้านความกระจ่างใส ปรับผิวให้สว่างขึ้น ก็ไม่จำเป็นต้องปรับแต่งในด้านนี้ หากผิวมัน ไม่ได้สร้างปัญหาใดๆเช่นปัญหาสิวอุดตัน หรือหน้ามันวาวระหว่างวัน คะ

สารกันเสีย และสารนำพา แนะนำเช่นเดียวกันกับด้านบนคะ

สูตรที่3 ครีมเจลสำหรับผิวกาย ผิวธรรมดาค่อนไปทางมันค่ะ ความต้องการจากสูตรคือ ผิวขาวกระจ่างใสขึ้นค่ะ

Satin Cream Maker เรียนแนะนำเพิ่มเป็น 1.5% ด้วยเหตุผลเดียวกันกับด้านบนคะ

สารกันเสีย และสารนำพา แนะนำเช่นเดียวกันกับด้านบนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย thelittledraco » พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2017 9:25 am

รบกวนถามเพิ่มเติมค่ะ

- หากจะเติม SKIN-DEFENSE® V 2%ในทั้ง3สูตร สามารถทำได้หรือไม่คะ

- สูตรที่2 หากต้องการให้สูตรครีมเจลช่วยปรับสมดุลความมันของผิวด้วย สามารถเติมAcne Bee 2% และ Licochalcone A 0.5% , lipid soft f 5%เพื่อความต้องการนี้เหมาะสมหรือไม่คะ

- ควรใส่Protec™ OX ,Protec™ UV, Protec™ SQในสูตรไหนหรือไม่ หากควรเพิ่มในสูตรควรใช้ปริมาณเท่าไหร่คะ

- ในสูตรที่3 หากเพิ่มlipid soft dry10% สามารถทำได้หรือไม่คะ

- หากจะเติม Citromask™ เพื่อดับกลิ่น lipid soft fในสูตร ควรใช้กี่%คะ

- รบกวนแนะนำขั้นตอนการผสมของแต่ละสูตรให้ทีนะคะ กลัวผิดพลาดในขั้นตอนการผสมแล้วจะทำให้สูตรได้ผลไม่เต็มที่ค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้า สำหรับคำตอบค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2017 10:26 am

สวัสดีคะ

- หากจะเติม SKIN-DEFENSE® V 2%ในทั้ง3สูตร สามารถทำได้หรือไม่คะ

สามารถทำได้คะ

- สูตรที่2 หากต้องการให้สูตรครีมเจลช่วยปรับสมดุลความมันของผิวด้วย สามารถเติมAcne Bee 2% และ Licochalcone A 0.5% , lipid soft f 5%เพื่อความต้องการนี้เหมาะสมหรือไม่คะ

สามารถทำได้คะ สำหรับ LipidSoft F มีกลิ่น ค่อนข้างแรง หากท่านสมาชิกกังวลว่าสูตรจะมีกลิ่น ไม่แนะนำให้ใส่คะ

หากท่านสมาชิกผสมสูตรนี้เพื่อใช้เอง ไม่จำเป็นต้องใส่คะ ส่วนผสมทุกรายการที่ท่านสมาชิกใช้ ไม่มีรายการใด ที่มีอายุสั้น หรือเสื่อมคุณภาพได้ง่าย แต่หากผสมเพื่อการจำหน่าย ก็สามารถพิจารณาเติมได้คะ โดยเฉพาะในกรณีที่บรรจุภัณฑ์ มีลักษณะใส สามารถให้แสงเข้าได้

ในสูตรที่3 หากเพิ่มlipid soft dry10% สามารถทำได้หรือไม่คะ

สามารถทำไ้ด้คะ

- หากจะเติม Citromask™ เพื่อดับกลิ่น lipid soft fในสูตร ควรใช้กี่%คะ

ใช้ 1% คะ แต่ไม่สามารถดับกลิ่นได้ทั้งหมดคะ อย่างไรก็จะมีกลิ่นเหลืออยู่ในสูตรอย่างแน่นอน แต่ช่วยได้พอสมควรคะ

กรุณาศึกษาวิธีการใช้ส่วนผสมต่างๆ ในรายละเอียดส่วนผสมแต่ละรายการบนหน้าเวป หากไม่แน่ใจขั้นตอน กรุณาสรุปขั้นตอนการผสมที่ท่านสมาชิกตั้งใจจะผสม และทีมงานจะช่วยตรวจสอบให้ว่าถูกต้องหรือไม่คะ
staff

รบกวนสอบถามค่ะ

โพสต์โดย thelittledraco » อังคาร ธ.ค. 26, 2017 7:57 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มเติม และ ขั้นตอนผสมค่ะ

สูตรที่1 ครีมเจลสำหรับผิวหน้า ผิวมัน มีปัญหารูขุมขนกว้าง ผิวไม่ค่อยสดใส มีจุดที่ผิวคล้ำประปรายช่วงแก้มค่ะ ความต้องการจากสูตรคือ อยากให้ผิวหน้าขาวสม่ำเสมอกับผิวกายค่ะ ตอนนี้ผิวหน้าค่อนข้างคล้ำกว่าชัดเจนค่ะ
Acne Bee 2%
SKIN-DEFENSE® V 2%
Satin Cream Maker 1.5%
Licochalcone A 1%
Amino Silk 3%
1,2-Hexanediol 3%
Disodium EDTA 0.2%
Water 60.8%

ขั้นตอนการผสม

น้ำ : ตั้งน้ำ60.8% ใส่ EDTA0.2%ปั่นให้เข้ากัน
ใส่ repair activetor10% ปั่นให้เข้ากัน ใส่ 1,2 Hexanediol3% ปั่นให้เข้ากัน
ใส่Satin Cream Maker 1.5%ปั่นจนเป็นเจล ใส่Lemon Skin2% และ yeast radiant3%และ Licochalcone A1% ปั่นให้เข้ากัน

น้ำมัน : ตั้งperfect c5%เติมMSH White6%และ Skin Defense2% ปั่นให้เข้ากัน
เติมAcne Bee2% คนให้เข้ากัน

ผสมส่วนน้ำมันลงในส่วนผสมน้ำ ปั่นให้เข้ากัน เติม Amino Silk3%ปั่นให้เข้ากัน
เติมSymWhite ปั่นให้เข้ากัน

สูตรที่ 2ครีมเจลสำหรับผิวกาย ผิวธรรมดาค่อนไปทางมันค่ะ ความต้องการจากสูตรคือ ผิวขาวกระจ่างใสขึ้นค่ะ
Amino Silk 3%
1,2-Hexanediol 3%
Disodium EDTA 0.2%
Satin Cream Maker 1.5%
Double hya 3%
SKIN-DEFENSE® V 2%
lipid soft moist 10%
Water 64.8%

ขั้นตอนผสม
น้ำ : ตั้งน้ำ ใส่EDTA0.2%และSatin Cream Maker1.5% ปั่นให้เข้ากัน เติมdouble hya3%ปั่นให้เข้ากัน
เติม1,2-Hexanediol3%ปั่นให้เข้ากัน เติมLemon Skin3%และyeast radiant 3% ปั่นให้เข้ากัน

น้ำมัน : ตั้งlipid soft moist10% เติมSkin Defense2% ปั่นให้เข้ากัน เติมMSH White6%ปั่นให้เข้ากัน

ผสมส่วนน้ำมันลงในส่วนผสมน้ำ ปั่นให้เข้ากัน เติม Amino Silk3%ปั่นให้เข้ากัน
เติมSymWhite ปั่นให้เข้ากัน

อยากทราบว่า
1.ขั้นตอนการผสมทั้ง2สูตรถูกต้องหรือไม่คะ หากยังไม่ถูกต้องควรแก้ไขตรงไหนบ้างคะ
2.จากสูตร จะได้ครีมเจลที่มีค่าPHประมาณ4-5หรือไม่คะ (เพราะจากข้อมูลของSymWhiteจะได้ผลดีที่สุดในพีเอช4-5เท่านั้น)
3.หากจำเป็นต้องปรับค่าพีเอชทั้ง2สูตรให้ได้ระหว่าง4-5เพื่อประสิทธิภาพของSymWhiteควรจะใช้สารตัวไหนในการปรับค่าพีเอชคะ
4.หากในสูตรครีมเจลบำรุงผิวเช้า-ก่อนนอน สูตรที่1(สำหรับผิวหน้ามัน)ต้องการใส่MatteSilica S™เพื่อเวลาทานุ่มลื่นขึ้นและไม่มันวาว จะสามารถทำได้หรือไม่คะ
5.หากใส่MatteSilica S™ลงในสูตรที่1ได้ จะมีผลกระทบอะไรกับประสิทธิภาพสารแอคทีฟตัวอื่นๆในสูตรที่เป็นน้ำมันหรือไม่คะ
6.จากทั้ง2สูตร สารที่เลือกใช้ มีโอกาสอุดตันสูงไหมคะ หากใช่ควรปรับแก้ตรงไหนบ้างคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบและคำแนะนำค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 01, 2018 10:29 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแจ้งคำเตือน คำถามที่เกี่ยวโยงกันในกระทู้เดิม งดตั้งกระทู้ใหม่ กรุณาสอบถามในกระทู้เดียวกันเท่านั้นคะ

ขั้นตอนของทั้ง สูตร 1,2 ถูกต้องคะ

ทีมงานเรียนแนะนำปรับสูตร ให้เหมาะสมกับผิวยิ่งขึ้น

สูตร1: ตัด SKIN-DEFENSE® V ออกจากสูตร เพื่อลดความมันของสูตรลง

สูตร2: ตัด LipidSoft™ Moist, SKIN-DEFENSE® V ออกจากสูตร เพื่อลดความมันของสูตรลง (สูตรมี MSH White สามารถช่วยละลาย Sym-White ให้เข้ากับสูตร ได้คะ)

2.จากสูตร จะได้ครีมเจลที่มีค่าPHประมาณ4-5หรือไม่คะ (เพราะจากข้อมูลของSymWhiteจะได้ผลดีที่สุดในพีเอช4-5เท่านั้น)

Sym-White จะมีความเสถียรที่สุด (ไม่ใช่มีประสิทธิภาพที่สุด) เมื่อ pH ของสูตร อยู่ในช่วง 4-5 คะ หากท่านสมาชิกผสมสูตรนี้ เพื่อใช้เอง ไม่จำเป็นต้องปรับค่า pH คะ สูตรจะได้ค่า pH ในช่วง 4-6 ซึ่งหากสุดท้ายอยู่ในช่วง 5-6 ก็ใกล้เคียงกับข้อกำหนดของ Sym-White ซึ่งอายุของสูตรอาจจะสั้นลงบ้าง แต่ระยะเวลาการใช้ 1-3เดือน ไม่มีปัญหาแน่นอนคะ

3.หากจำเป็นต้องปรับค่าพีเอชทั้ง2สูตรให้ได้ระหว่าง4-5เพื่อประสิทธิภาพของSymWhiteควรจะใช้สารตัวไหนในการปรับค่าพีเอชคะ

ใชั Citric Acid เพื่อปรับ pH ลง และใช้ Triethanolamine เพื่อปรับ pH ขึ้นคะ

4.หากในสูตรครีมเจลบำรุงผิวเช้า-ก่อนนอน สูตรที่1(สำหรับผิวหน้ามัน)ต้องการใส่MatteSilica S™เพื่อเวลาทานุ่มลื่นขึ้นและไม่มันวาว จะสามารถทำได้หรือไม่คะ

หากใช้แล้วพบว่า ผิวหน้าเกิดความมัน ต้องการดูดซับความมันออกจากผิว ให้เลือกใช้ MatteSilica XL 2-3% คะ

6.จากทั้ง2สูตร สารที่เลือกใช้ มีโอกาสอุดตันสูงไหมคะ หากใช่ควรปรับแก้ตรงไหนบ้างคะ

ไม่มีส่วนผสมใด มีประวัติการอุดตันรูขุมขน อย่างไรก็ตาม การอุดตันรูขุมขนเกิดขึ้นได้เสมอจากหลายปัจจัย แนะนำให้ลอง patch-test บริเวณอื่นๆ ก่อนทาบนผิวหน้าคะ
staff

โพสต์โดย thelittledraco » อังคาร ม.ค. 02, 2018 3:19 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มค่ะว่า
1.หากใส่Matte Silica xlลงในสูตรที่1 จะมีผลกระทบอะไรกับประสิทธิภาพของสารแอคทีฟอื่นๆในสูตรที่เป็นน้ำมัน หรือละลายในน้ำมันหรือไม่คะ
2.หากจะใส่Matte Silicaในสูตร ให้ผสมส่วนของน้ำทั้งหมดตามด้านบนให้เข้ากันดีแล้ว จากนั้นจึงใส่Matte Silicaลงไป ปั่นให้เข้ากันแล้วค่อยนำส่วนน้ำมันค่อยๆเทลงผสมกับส่วนน้ำที่ละลายmatte silixaไว้แล้ว ถูกต้องหรือไม่คะ
3.หากต้องการทำน้ำตบหรือโทนเนอร์(สารแอคทีฟทั้งหมดในสูตรน้ำตบ/โทนเนอร์เป็นชนิดละลายในน้ำ)ไว้ใช้ก่อนตัวเจลครีมสูตร1 ซึ่งมีสารนำพาอยู่แล้ว ในสูตรน้ำตบสามารถใช้สารนำพาLaurocapram2% ได้หรือไม่คะ
4.Laurocapramในน้ำตบจะทำให้สารนำพาที่อยู่ในเจลครีมลดประสิทธิภาพลงหรือไม่คะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ม.ค. 03, 2018 10:55 pm

สวัสดีคะ

1.หากใส่Matte Silica xlลงในสูตรที่1 จะมีผลกระทบอะไรกับประสิทธิภาพของสารแอคทีฟอื่นๆในสูตรที่เป็นน้ำมัน หรือละลายในน้ำมันหรือไม่คะ

สามารถทำได้คะ ไม่มีผลกระทบต่อสาร active ในสูตรคะ มีผลกระทบต่อผิวสัมผัสของเนื้อสูตร จะมีลักษณะแห้งลง และระหว่างวัน ผิวจะมีความมันลดลงได้ เนื่องจาก MatteSilica XL จะช่วยดูดซับความมันไว้บางส่วนคะ

2.หากจะใส่Matte Silicaในสูตร ให้ผสมส่วนของน้ำทั้งหมดตามด้านบนให้เข้ากันดีแล้ว จากนั้นจึงใส่Matte Silicaลงไป ปั่นให้เข้ากันแล้วค่อยนำส่วนน้ำมันค่อยๆเทลงผสมกับส่วนน้ำที่ละลายmatte silixaไว้แล้ว ถูกต้องหรือไม่คะ

ถูกต้องคะ แต่ MatteSilica จะไม่ได้ละลายในน้ำ หรือในสูตรนะคะ จะกระจายตัวอยู่ในน้ำ หรือในสูตร และค่อยดูดซับความมันให้คะ

3.หากต้องการทำน้ำตบหรือโทนเนอร์(สารแอคทีฟทั้งหมดในสูตรน้ำตบ/โทนเนอร์เป็นชนิดละลายในน้ำ)ไว้ใช้ก่อนตัวเจลครีมสูตร1 ซึ่งมีสารนำพาอยู่แล้ว ในสูตรน้ำตบสามารถใช้สารนำพาLaurocapram2% ได้หรือไม่คะ
4.Laurocapramในน้ำตบจะทำให้สารนำพาที่อยู่ในเจลครีมลดประสิทธิภาพลงหรือไม่คะ

ในกรณีนี้ ทีมงานเรียนแนะนำให้เลี่ยงการใช้สารนำพาคะ เนื่องจากมีการใช้ผลิตภัณฑ์หลากหลาย และยากต่อการคาดการว่าจะเกิดปัญหาใดบ้างจากส่วนผสมที่มาจากอีกสูตรหนึ่ง

ทั้งนี้ ทีมงานไม่เห็นว่ามีความจำเป็นใดๆที่จะต้องผสมแบ่งแยก 2 สูตรคะ ในความเป็นจริงควรจะผสมเพียงสูตรเดียว โดยปรับแต่งและเลือกส่วนผสมที่เหมาะสมกับผิว จะดีที่สุดคะ การใช้ผลิตภัณฑ์หลากหลายชนิดในปัจจุบัน เป็นเพียงความเชื่อที่ผิด ซึ่งถูกปลูกสร้างจากการปรุงแต่งผ่านการโฆษณาของนักการตลาด ที่ต้องการพยายามขายหลากหลายผลิตภัณฑ์ให้มากขึ้น จนทำให้ผู้บริโภคปัจจุบันเชื่อว่า การใช้ผลิตภัณฑ์เป็น เซ็ต จะต้องให้ผลดีกว่า การใช้ผลิตภัณฑ์เดี่ยว ซึ่งในความเป็นจริงไม่มีความเกี่ยวโยงใดๆระหว่างความจริงกับความเชื่อดังกล่าวคะ ผลิตภัณฑ์บางลักษณะ เหมาะกับการใช้แยกสูตรจริงคะ แต่ไม่ใช่รูปแบบที่ทำน้ำตบ ใช้ร่วมกับ เซรั่ม หรือครีม บำรุงผิว อย่างแน่นอนคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง