ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสูตร RosaHybridcell Serum ให้ทีค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสูตร RosaHybridcell Serum ให้ทีค่ะ

โพสต์โดย kreevorrachat » เสาร์ ธ.ค. 16, 2017 12:23 am

อัตราส่วน

1. Rosa Hybrid Cell Extract 2%
2. Reservoir-Tech 3%
3. Active resorcinol 2.5%
4. Hydro Gel 10%
5. Double Hyaluron Liquid 10%
6. water lock 2%
7. Moist 72 5%
8. Water Film 5%
9. Alpha Arbutin 2%
10. Phenonip P4 1%
11. Water 57%

ผสม

11(20%) + 6,7,8,9______A
11(20%) + 1,3,5 _______B
11(17%) +5,4__________C

รอให้ส่วนผสมทุกอย่างเข้าเป็นเนื้อเดียวกัน แล้ว เอาA B C มาผสมกัน แล้ว เติม 2 และ 10 ตามลำดับ

ที่แบ่งน้ำ ผสมเพราะกลัวว่า ส่วนผสมจะไม่ ละลายดี เลยแบ่งผสมเอาค่ะ

รบกวนตรวจสอบอันตราส่วน และ เนื้อที่อยากได้คือ ไม่เหลวเกินไป และไม่ข้นเกินไป เน้น ชุ่มชื้น ขาวกระจ่าง และชะลอวัยค่ะ
kreevorrachat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสูตร RosaHybridcell Serum ให้ทีค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 20, 2017 2:31 am

สวัสดีคะ

2. Reservoir-Tech ไม่สามารถละลายในน้ำได้คะ ไม่สามารถใช้ในสูตรนี้ได้ เนื่องจากไม่มีตัวประสานใดๆคะ

3. หมายถึง Activated Resorcinol™ หรือเปล่าคะ หากใช่ ไม่สามารถละลายในน้ำได้คะ ต้องละลายในน้ำมันคะ ในสูตรไม่มีน้ำมัน จึงไม่สามารถละลาย Activated Resorcinol™ ได้คะ

8. Water Film เรียนแนะนำทดลองที่ 2-3% ก่อนคะ เนื่องจากหากปั่นได้ไม่ดีเพียงพอ จะเกิดขุยบนผิวได้คะ หากไม่แน่ใจให้ตัดออกคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนตรวจสูตร RosaHybridcell Serum ให้ทีค่ะ

โพสต์โดย kreevorrachat » อังคาร ธ.ค. 26, 2017 10:42 am

ขอบคุณค่ะ งั้นถ้า เพิ่มน้ำมัน และ ตัวผสานเช่น cream maker ลงไปก็สามารถใช้ ได้ใช่มั้ยคะ แล้วไปทอนส่วนผสมตีวอื่น ขอบคุณค่ะ เข้าใจผิดเรื่อง Reservoir-Tech ว่าละลายตัวในน้ำได้ เพราะ เห็นเขียน ไว้ว่าสามารถกระจายตัวในน้ำหรือน้ำมัน แต่ไม่ละลาย เลยงง ค่ะ งั้นแปลว่าตัวนี้คือต้องใส่ตัวสุดท้ายเลย หลังจาดที่ผสมส่วนผสมทุกอย่างเสร็จแล้ว ? ขอบคุณค่ะ
kreevorrachat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 01, 2018 9:59 pm

สวัสดีคะ

งั้นถ้า เพิ่มน้ำมัน และ ตัวผสานเช่น cream maker ลงไปก็สามารถใช้ ได้ใช่มั้ยคะ แล้วไปทอนส่วนผสมตีวอื่น

สามารถทำได้คะ

เข้าใจผิดเรื่อง Reservoir-Tech ว่าละลายตัวในน้ำได้ เพราะ เห็นเขียน ไว้ว่าสามารถกระจายตัวในน้ำหรือน้ำมัน แต่ไม่ละลาย เลยงง ค่ะ งั้นแปลว่าตัวนี้คือต้องใส่ตัวสุดท้ายเลย หลังจาดที่ผสมส่วนผสมทุกอย่างเสร็จแล้ว

หากสูตรมี cream maker หลังจากผสมจนเสร็จได้เนื้อครีม สามารถเติม Reservoir-Tech ลงในสูตร ปั่นให้กระจายตัวได้คะ จะใช้ความร้อนหรือไม่ ก็ได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง