ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยตรวจสอบด้วยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยตรวจสอบด้วยค่ะ

โพสต์โดย benyato2 » จันทร์ ธ.ค. 11, 2017 5:20 pm

รบกวนเช็ค ส่วนผสม Day Cream เพื่อดูความเป็นไปได้ก่อนสั่งซื้อค่ะ
ผิวธรรมดา กึ่งแห้ง มีสิวผด เป็นบางครั้ง
ต้องการผลลัพธ์ที่ ขาว ใส ปกป้องมลภาวะ และบำรุง

1. Safe-B3 (Vitamin B3, Niacinamide ) 5%
2. GlucoBright ( Acetyl Glicosamine) 4%
3. Panthanol ( Pro vitamine B5) Extralite 2% Moisture & Humectant
4. DMAE ( Skin Tight Md) Liquid 5%
5. Repair Activator 10%
6. Willow Bark Extract 3%
7. Plankton GP4G 2%
8. Reservoir-Tech 3%
9. 1,2-Hexanediol 3%
10. Phenoxyethanol SA 0.5%
11. MSH White Absorb 5%
12. Satin Cream Maker 1.5%
DI Water ส่วนที่เหลือ

ขั้นตอน ผสม กวนให้เข้ากัน 1,2,3,4,5,6,7, แล้ว ผสมส่วนที่เหลือ จากนั้น ค่อยๆเอามารวมกัน แล้วใส่ Satin Cream Maker

ไม่แน่ใจว่า ถ้าใส่ glycerin อีก จะเหนอะใหมคะ พอไปได้ ควรเพิ่ม หรือลดอะไรบ้างคะ
แนวทางเดียวกัน ถ้าอยากเพิ่มทำ Nite Cream ควรเพิ่ม หรือลดอะไรบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ
benyato2

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยตรวจสอบด้วยค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2017 2:36 am

สวัสดีคะ

จากสูตร กรุณาตัด DMAE ออกคะ สาเหตุเนื่องจากมีลักษณะเป็น electrolyte ซึ่งจะทำให้ เนื้อครีมเหลว/แยกชั้น ได้คะ

ส่วนผสมอื่นๆสามารถเข้ากันได้คะ

สำหรับขั้นตอนการผสม ให้เติมส่วนผสมที่ละลายในน้ำ [ทุกรายการ ยกเว้น 11] แต่ละรายการลงในน้ำ คนหรือปั่นให้ละลายเข้ากัน จากนั้นเติม Satin Cream Maker ปั่นหรือคนจนได้เนื้อครีมขุ่น และจึงเติม 11. MSH White Absorb ปั่นหรือคนให้เข้ากัน

ไม่แน่ใจว่า ถ้าใส่ glycerin อีก จะเหนอะใหมคะ พอไปได้ ควรเพิ่ม หรือลดอะไรบ้างคะ
แนวทางเดียวกัน ถ้าอยากเพิ่มทำ Nite Cream ควรเพิ่ม หรือลดอะไรบ้างคะ

หากผิวแห้งก็สามารถเติมได้คะ

โดยปกติ Night Cream จะมีการใช้ Wax , น้ำมัน , Butter เพื่อสามารถเคลือบผิวระหว่างกลางคืนได้ แต่การใช้ส่วนผสมเหล่านี้ จะต้องใช้ความร้อนในการประสานน้ำ-น้ำมัน เข้ากัน เนื่องจาก Wax และ Butter ต้องใช้ความร้อนในการละลาย สำหรับมือใหม่ อาจจะพิจารณาเติมเพียง น้ำมัน เช่นอาจจะเลือกน้ำมันธรรมชาติที่มีน้ำหนักมาก เช่น Jojoba Oil 5-10% ในสูตร Night Cream คะ [นำสูตรด้านบนมาเพิ่มเติมและปั่นหรือคนให้เข้ากันได้เลยคะ]
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย benyato2 » ศุกร์ ธ.ค. 15, 2017 11:05 am

เรียน staff
ขอบคุณค่ะ
ขอเรียนถามเพิ่มเติมนะคะ
1. เนื้อครีม ที่ใช้ Satin Cream Maker ( ลองผสมดู เปนเนื้อเจลสวยใช้ได้เลยค่ะ ) แต่ถ้าอยากได้เนื้อครีม ประมาณ Whipped Cream ทาแล้ว เนื้อไม่เหนอะ ซึมลงผิวได้ค่อนข้างเร็ว ควรใช้ตัวไหนดีคะ

2. ยังอยากใช้ DMAE anti-aging อยู่ค่ะ พอจะแนะนำสูตรที่มีตัวนี้ผสมได้บ้างใหมคะ

ขอบคุณค่ะ
benyato2

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 19, 2017 2:44 am

สวัสดีคะ

1. เนื้อครีม ที่ใช้ Satin Cream Maker ( ลองผสมดู เปนเนื้อเจลสวยใช้ได้เลยค่ะ ) แต่ถ้าอยากได้เนื้อครีม ประมาณ Whipped Cream ทาแล้ว เนื้อไม่เหนอะ ซึมลงผิวได้ค่อนข้างเร็ว ควรใช้ตัวไหนดีคะ

หากท่านสมาชิกหมายถึง Whipped Cream ที่เกิดขึ้นในอาหาร ไม่สามารถทำได้คะ สาเหตุเนื่องจาก Whipped Cream ในอาหาร เกิดจากการตีฟองให้ฟู ซึ่งก็จะฟูได้ในช่วงเวลาจำกัด เครื่องสำอางไม่ได้ตั้งแสดงไว้เพียงแค่ 1-2วัน เหมือนกับ Whipped Cream แต่ต้องบรรจุพร้อมใช้ในระดับ 6-24เดือนคะ

2. ยังอยากใช้ DMAE anti-aging อยู่ค่ะ พอจะแนะนำสูตรที่มีตัวนี้ผสมได้บ้างใหมคะ

เปลี่ยนจากการใช้ Satin Cream Maker เป็น Butter Cream Maker ซึ่งจะสามารถทน electrolyte จาก DMAE ได้คะ แต่กระบวนการผสม จะต้องใช้ความร้อน ซึ่งจะยุ่งยากขึ้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง