ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Natural urea and sodium lactate

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Natural urea and sodium lactate

โพสต์โดย insawang.ch » จันทร์ ธ.ค. 11, 2017 3:54 pm

1. Natural Urea กับ Sodium Lactate ชนิดน้ำ 60% สารชนิดใดเมื่อใส่ในสบู่เหลวแล้ว จะช่วยเรื่องการผลัดเซลผิว ให้กระจ่างใสขึ้นในปริมาณ %ที่เท่ากันครับ ขอบคุณครับ

2. และหากใช้รวมกัน ประสิทธิภาพการผลัดเซล จะเพิ่มขึ้น หรือทับซ้อนกัน โดยผลลัพเท่าเดิมแม้ไม่ต้องผสมครับ

3. และเนเชอรอลยูเรีย สามารถใช้กรดซิตริคในการสเตบิไลเซอไม่ให้เกิดการเพิ่มขึ้นของpHได้มั้ยครับ และควรใช้กรดซิตริคเท่าไรต่อยูเรีย100กรัม

ขอบคุณครับ
insawang.ch

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Natural urea and sodium lactate

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 13, 2017 11:46 pm

สวัสดีคะ

1. Natural Urea กับ Sodium Lactate ชนิดน้ำ 60% สารชนิดใดเมื่อใส่ในสบู่เหลวแล้ว จะช่วยเรื่องการผลัดเซลผิว ให้กระจ่างใสขึ้นในปริมาณ %ที่เท่ากันครับ ขอบคุณครับ

หากท่านสมาชิกคาดหว้งการใช้ส่วนผสมทั้ง 2 รายการ ทำหน้าที่เป็น whitening ไม่สามารถคาดหวังได้คะ เนื่องจากประสิทธิภาพการผลัดเซลล์ผิวในช่วงสั้นๆก่อนที่จะถูกล้างออกจากผิว ถือว่าอยู่ในระดับต่ำคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: Natural urea and sodium lactate

โพสต์โดย insawang.ch » พฤหัสฯ. ธ.ค. 14, 2017 1:13 pm

ดังนั้น รบกวนทางทีมงานแนะนำสารชนิดใดที่เหมาะสมสำหรับใส่ลงในสบู่เหลวและมีผลผลัดเซลผิวอ่อนๆ ช่วยเรื่องกระจ่างใสอย่างเป็นธรรมชาติ ไม่ระคายเคืองผิว ที่มีจำหน่ายในเวบไซท์ และปริมาณเปอร์เซยต์ที่เหมาะสม

ขอบคุณครับ
insawang.ch

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 19, 2017 2:42 am

สวัสดีคะ

การทำสบู่ที่ใช้แล้วทำให้เกิดผิวขาว โดยไม่ผิดกฎหมาย มี 2 ทางคะ

1. ทำให้ออกฤทธิ์ทางด้าน ฟอก ได้มากๆ ด้วยการปรับสัดส่วนของด่าง ให้สบู่มีค่า pH สูงๆ [ผลเสียที่ตามมาคือ ใช้แล้วจะทำให้ผิวแห้ง] วิธีนี้เป็นวิธีที่นิยมมากที่สุด เนื่องจากมีต้นทุนที่ถูก และเห็นผลได้เร็ว[แต่เป็นผลเพียงชั่วคราวในเวลาสั้นๆเท่านั้น]

หรือ

2. ทำเป็นสบู่ก้อน ที่ไม่ได้เกิดจากปฎิกิริยาด่าง ซึ่งจะกลายเป็น non-soap bar สามารถมีค่า pH ต่ำได้ และเลือกใช้ glycolic acid (AHA) ในปริมาณเพียงพอ เพื่อให้สามารถช่วยผลัดเซลล์ผิวได้ วิธีนี้จะซับซ้อนและมีเทคนิคสูง ส่งผลให้ต้นทุนสูงคะ
staff

โพสต์โดย insawang.ch » พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2017 4:42 pm

ขออนุญาตทราบส่วนหสมปริมาณ%สูตรที่2ได้มั้ยครับ
insawang.ch

โพสต์โดย insawang.ch » พฤหัสฯ. ธ.ค. 21, 2017 5:03 pm

ขอเป็นสูตรสบู่เหลวนะครับ แล้วปริมาณส่วนผสมต่างๆ

*ไกลโคลิคมีความเป็นกรดอยู่ในตัว เมื่อผสมแล้ว เชคค่าพีเอชแล้วเป็นกรด พีเอช3-4 คือเพียงพอโดยไม่ต้องเพิ่มกรดในการลดพีเอชอีกใช่มั้ยครับ
insawang.ch

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 24, 2017 10:28 am

สวัสดีคะ

ขออภัยคะ ทีมงานไม่มีข้อมูลสูตรสบู่ลักษณะดังกล่าวคะ
staff

โพสต์โดย insawang.ch » อังคาร ม.ค. 09, 2018 2:04 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

การทำสบู่ที่ใช้แล้วทำให้เกิดผิวขาว โดยไม่ผิดกฎหมาย มี 2 ทางคะ

1. ทำให้ออกฤทธิ์ทางด้าน ฟอก ได้มากๆ ด้วยการปรับสัดส่วนของด่าง ให้สบู่มีค่า pH สูงๆ [ผลเสียที่ตามมาคือ ใช้แล้วจะทำให้ผิวแห้ง] วิธีนี้เป็นวิธีที่นิยมมากที่สุด เนื่องจากมีต้นทุนที่ถูก และเห็นผลได้เร็ว[แต่เป็นผลเพียงชั่วคราวในเวลาสั้นๆเท่านั้น]

หรือ

2. ทำเป็นสบู่ก้อน ที่ไม่ได้เกิดจากปฎิกิริยาด่าง ซึ่งจะกลายเป็น non-soap bar สามารถมีค่า pH ต่ำได้ และเลือกใช้ glycolic acid (AHA) ในปริมาณเพียงพอ เพื่อให้สามารถช่วยผลัดเซลล์ผิวได้ วิธีนี้จะซับซ้อนและมีเทคนิคสูง ส่งผลให้ต้นทุนสูงคะ

1. ขอส่วนผสมประเภทด่างที่เป็นส่วนผสมดังกล่าวก็ได้ครับ เช่น ? โซดาไฟ หรือเบคกิ้งโซดา ? หรือ?
2. การใส่กรดไกลโคลิค และมีการผสมที่ซับซ้อน รบกวนทีมงานอธบิยคร่าวๆด้วยครับ เช่น? และทำไมมีค่าใช้จ่ายสูง จากส่วนผสม หรือปัจจัยอื่นๆ

ขอบคุณครับ
insawang.ch

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2018 8:28 pm

สวัสดีคะ

1. ขอส่วนผสมประเภทด่างที่เป็นส่วนผสมดังกล่าวก็ได้ครับ เช่น ? โซดาไฟ หรือเบคกิ้งโซดา ? หรือ?

การทำให้สบู่มีความเป็นด่างสูงๆ มีค่า pH สูงๆ ก็สามารถมีฤทธิ์ bleaching หรือฟอกผิว ได้คะ

นอกจากนี้ ทีมงานพบว่า มีผู้ผลิตบางราย เลือกใช้ Hydrogen Peroxide ซึ่งมีฤทธิ์ bleaching ในสูตรคะ

2. การใส่กรดไกลโคลิค และมีการผสมที่ซับซ้อน รบกวนทีมงานอธบิยคร่าวๆด้วยครับ เช่น? และทำไมมีค่าใช้จ่ายสูง จากส่วนผสม หรือปัจจัยอื่นๆ

ส่วนผสมในสบู่ลักษณะนี้จะมีราคาสูง กรุณาค้นข้อมูลใน google โดยสบู่ชนิดนี้ จะเรียกว่า syndet bar คะ
staff

โพสต์โดย insawang.ch » พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2018 10:41 pm

รบกวนทีมงานแนะนำสารชะล้างหลักหรือรอง สำหรับสบู่เหลว pH4-5 ที่เมื่อผสมแล้ว ยังคงหน้าที่ให้ฟองได้ดี ทำความสะอาดได้ดี (มีจำหน่ายในเว็บไซท์นี้) ด้วยครับ ผสมสั่งซื้อจากทางเวบไซท์นี้ไป ( Coco Wash ) พบว่าฟองลดลงกว่าตอนยังไม่ผสมกรดไกโคลิค

ขอบคุณครับ
insawang.ch

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง