ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Natural urea and sodium lactate

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: Natural urea and sodium lactate

โพสต์โดย insawang.ch » พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2018 11:14 pm

1. Hydrogen Peroxide ไม่ควรผสมกับสารใดหรือไม่ครับ และควรผสมอะไรเพื่อชะรอการสลายตัว

2. และเป็นไปได้หรือไม่ ที่พบว่าในบางกระทู้ของเวบทั่วไป บางท่านใส่เบคกิ้งโซดาลงในครีมอาบน้ำ เพื่อหวังการออกฤทธิ์ของเบคกิ้งโซดา ให้กระจ่างใส เนียนขึ้น ในปริมาณเท่าไรถือว่าเหมาะสม ไม่ควรใส่เกินกี่เปอเซนครับ
insawang.ch

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Natural urea and sodium lactate

โพสต์โดย insawang.ch » พฤหัสฯ. ม.ค. 11, 2018 11:22 pm

1. Hydrogen Peroxide ไม่ควรผสมกับสารใดหรือไม่ครับ และควรผสมอะไรเพื่อชะรอการสลายตัว

2. และเป็นไปได้หรือไม่ ที่พบว่าในบางกระทู้ของเวบทั่วไป บางท่านใส่เบคกิ้งโซดาลงในครีมอาบน้ำ เพื่อหวังการออกฤทธิ์ของเบคกิ้งโซดา ให้กระจ่างใส เนียนขึ้น ในปริมาณเท่าไรถือว่าเหมาะสม ไม่ควรใส่เกินกี่เปอเซนครับ
insawang.ch

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 15, 2018 10:29 pm

สวัสดีคะ

ขออภัยคะ ทีมงานไม่ทราบคำตอบทั้ง 2 ข้อ และไม่สนับสนุนให้ทำผลิตภัณฑ์ลักษณะดังกล่าวคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย insawang.ch » อังคาร ม.ค. 16, 2018 1:54 pm

insawang.ch เขียน:รบกวนทีมงานแนะนำสารชะล้างหลักหรือรอง สำหรับสบู่เหลว pH4-5 ที่เมื่อผสมแล้ว ยังคงหน้าที่ให้ฟองได้ดี ทำความสะอาดได้ดี (มีจำหน่ายในเว็บไซท์นี้) ด้วยครับ ผสมสั่งซื้อจากทางเวบไซท์นี้ไป ( Coco Wash ) พบว่าฟองลดลงกว่าตอนยังไม่ผสมกรดไกโคลิค

ขอบคุณครับ

รบกวนทีมงานแนะนำด้วยครับ

-สารชะล้างที่ให้ฟองได้ในสบู่เหลวที่มีส่วนผสมของไกลโคลิค มีpHที่4-5 จากที่ทดลอง เคยใช้Coco Wash ครับ

-การใส่ออยในสูตร เช่นโรสฮิปออย โจโจ้บาออย ในสูตร จะกดฟองใช่หรือไม่ครับ แล้วมีสารชะล้างชนิดใดเพื่อเพิ่มฟองให้กับเนื้อผลิตภัณครับ

ขอบคุณครับ
insawang.ch

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ม.ค. 18, 2018 6:55 pm

สวัสดีคะ

สารชะล้างที่ให้ฟองได้ในสบู่เหลวที่มีส่วนผสมของไกลโคลิค มีpHที่4-5 จากที่ทดลอง เคยใช้Coco Wash ครับ

Coco Wash จะเหมาะ สำหรับการเช็ดล้างเครืองสำอาง มากกว่าการทำความสะอาดผิวคะ หากท่านสมาชิกต้องการควบคุมต้นทุนสูตร และต้องการให้มีฟองได้มาก แนะนำทดลอง Clarify-Wash คะ

-การใส่ออยในสูตร เช่นโรสฮิปออย โจโจ้บาออย ในสูตร จะกดฟองใช่หรือไม่ครับ แล้วมีสารชะล้างชนิดใดเพื่อเพิ่มฟองให้กับเนื้อผลิตภัณครับ

การใส่น้ำมันในสูตร จะทำให้ฟองเกิดได้ยากขึ้นคะ

สารชะล้างชนิดที่สร้างฟองได้ดี ชนิดใดๆ ก็ได้ จะสามารถช่วยเพิ่มฟองให้ได้คะ
staff

โพสต์โดย insawang.ch » ศุกร์ ม.ค. 19, 2018 1:51 pm

ขออภัยทีมงานครับ ที่แจ้งข้อมูลไม่ครบถ้วน ตามสูตร มีSLES และCoco Betaine อยู่แล้วในสูตร (ซึ่งคิดว่าน่าจะช่วยในเรื่องการทำความสะอาดที่ค่อนข้างสมบูรณ์) (แต่ยังจำเป็นที่จะเพิ่มClarify-Wash รบกวนแนะนำด้วยครับ)

ซึ่งหากใช้Clarify-Wash มีpH สูง ที่8-9 โดยหวังผลในเรื่องของเพิ่มฟอง อาจจำเปนที่จะต้องเพิ่มกรดในการปรับค่าpH ลงมาอีก และสิ้นเปลืองปริมาณ กรดซิตริค หรือแลคติค

ดังนั้น หากผมใช้ SulFoam หรือ BabyFoam ซึ่งมีpH 5-6 จะเหมาะสมกว่าหรือไม่ครับ และรบกวนทีมงานแนะนำการใช้งานของทั้ง SulFoam หรือ BabyFoam ในเรื่องความเหมาะสมของปริมาณฟอง ปริมาณที่ใช้ในอัตราส่วนที่เท่า หรือใกล้เคียงกัน รวมทั้งเรื่องต้นทุน

ความเข้ากันได้ของกรดAHA ไม่ส่งผลให้เนื้อสูตรเหลวกว่าปกติด้วยครับ (เพราะพบว่าการใส่กรดAHA ในสารชะล้างบางชนิดในปริมาณที่เท่ากันพบว่าเนื้อสูตรเหลวมากจนเกือบเปนน้ำ กับสารชะล้างบางชนิดยังคงให้เนื้อสูตรที่ข้นอยู่

ขอบคุณครับ
insawang.ch

โพสต์โดย staff » จันทร์ ม.ค. 22, 2018 6:25 pm

สวัสดีคะ

Clarify-Wash นิยมใช้ทดแทน สารชะล้างกลุ่ม Sulfate เนื่องจากมีประสิทธิภาพการทำความสะอาดเท่าเทียมกัน แต่ให้ฟองได้มากกว่า และไม่มีสาร Sulfate ซึ่งปัจจุบันเป็นที่ต้องการหลีกเลี่ยงคะ

SulFoam , BabyFoam ให้ฟองได้ดี แต่ฟองที่ได้จะมีลักษณะแตกต่าง กล่าวคือ ฟองจะออกลักษณะละเอียด คล้ายฟองครีม มากกว่า แต่ให้ความสะอาดไม่ดีเท่า Clarify-Wash ซึ่งให้ฟองขนาดใหญ่ ไม่ละเอียด ลักษณะฟองที่แตกต่างกันนี้ อยู่ที่ผู้ใช้แต่ละคน ซึ่งชอบแตกต่างกันคะ
staff

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง