ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามลำดับการใส่วัตถุดิบครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามลำดับการใส่วัตถุดิบครับ

โพสต์โดย wisediq » อาทิตย์ ธ.ค. 10, 2017 4:41 pm

วัตถุดิบที่ระบุไว้หน้าเว็บว่าละลายในน้ำ แต่ให้ใส่ในขั้นตอนสุดท้าย จะใส่ในขั้นตอนไหนดีครับ
สูตรที่ผมจะผสมมีน้ำมันเป็นส่วนประกอบ จะใส่ส่วนผสมเช่นว่านั้นในส่วนของน้ำก่อนแล้วค่อยเอาไปผสมกับส่วนน้ำมัน
หรือผสมส่วนของน้ำเข้ากับน้ำมันจนเป็นเนื่้อครีมก่อนแล้วค่อยใส่ส่วนผสมที่ระบุให้ใส่ในขั้นตอนสุดท้ายดีครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามลำดับการใส่วัตถุดิบครับ

โพสต์โดย beautyxguide » จันทร์ ธ.ค. 11, 2017 2:22 pm

ถ้าหากสูตรไม่ได้ใช้ความร้อนในการละลายหรือการสร้างเนื้อครีม สามารถเติมลงในขั้นตอนใดๆก็ได้ครับ แต่ถ้าหากสูตรมีการใช้ความร้อนให้เติมหลังจากการสร้างเนื้อครีมเสร็จแล้วและอุณหภูมิควรต่ำกว่า40องศาครับ

หากข้อมูลมีประโยชน์กรุณาคลิ๊กกดไลค์แทนคำขอบคุณด้วยครับ
ขอบคุณครับ :D
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: wisediqstaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
beautyxguide

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 99 ครั้ง

Re: สอบถามลำดับการใส่วัตถุดิบครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 11, 2017 11:54 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานยืนยันตามท่านสมาชิก beautyxguide ให้ข้อมูลคะ หากสูตรมีการใช้ความร้อน ให้เติมส่วนผสมดังกล่าว(ที่ไม่สามารถทนความร้อนได้ ผู้ผลิตจึงแนะนำให้เติมในขั้นตอนสุดท้ายของสูตร) ในขั้นตอนสุดท้ายที่เนื้อสูตรเย็นลงแล้วคะ แต่หากสูตรไม่มีการใช้ความร้อน (เช่นประสานครีมด้วย cream maker ที่ไม่จำเป็นต้องใช้ความร้อน เช่น Satin Cream Maker, Light Cream Maker) ก็สามารถนำไปผสมกับส่วนของน้ำ ในกรณีที่ส่วนผสมดังกล่าวละลายในน้ำ หรือนำไปผสมกับส่วนของน้ำมัน ในกรณีที่ส่วนผสมดังกล่าวละลายในน้ำมัน ตอนแต่ขั้นตอนแรก ได้เลยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย wisediq » พุธ ธ.ค. 13, 2017 12:34 am

ขอบคุณทั้งคุณ beautyxguide และทีมstaff มากนะครับ
กดไลค์ให้เรียบร้อยแล้วจ้า ^^
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง