ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ต้องการทำสูตรนี้ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

โพสต์โดย homonesdress » พุธ ธ.ค. 06, 2017 8:25 pm

Water, ethanol, glycolic acid, Lactic Acid, glycerin, diglycerin, PEG-40 Hydrogenated Castor Oil, Citric Acid, Malic acid, Salicylic Acid, Camellia Sinensis Leaf Extract, Hyaluronic Acid, hydrolyzed collagen, aloe vera leaf extracts other

ตัวที่ไม่มีขายสามารถใช้อะไรแทนได้คะ

ตัวนี้เป็นน้ำไว้หยดลงผ้าหรือสำลีแล้วมาร์คบนรอบดำ30-60นาทีค่ะ
สำหรับรักแร้ดำหัวเข่าและข้อศอกดำช่วยผลัดเซลล์ผิวให้ผิวค่อยๆขาวกระจ่างใสขึ้น ผิวบริเวณที่มาส์คอ่อนนุ่ม และให้ความชุ่มชื่นบริเวณที่มาส์ค
แก้ปัญหารักแร้ดำ ข้อศอกดำ หัวเข่าตาตุ่มดำ
ลดรอยแผลเป็นตามร่างกาย ปรับผิวรักแร้เรียบเนียน ไร้รอยหนังไก่
อ่อนโยนด้วยสารสกัดธรรมชาติ ค่อยๆ ปรับให้สีอ่อนลง ไม่ทำให้ผิวลอก แสบ แดง
ไม่ทำให้รักแร้ดำ เมื่อหยุดใช้ สามารถใช้ต่อเนื่องระยะยาวได้ ไม่มีผลข้างเคียง

วิธีใช้
กล่องนึงมีแผ่นมาส์ค 4 แผ่น ใช้ได้อยู่ 2 รอบ เวลาใช้ก็เอาน้ำเอสเซนส์มาผสมกับแผ่นที่เค้าเตรียมไว้ให้
และแปะทิ้งไว้ 30 นาที หรือ 1 ชั่วโมง หรือถ้าดำคล้ำด้านมากก็แปะทิ้งไว้ 2 ชม. แล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาดแค่นี้ความดำด้านก็หายไปแล้วค่ะ

ตามรูปค่ะ
ไฟล์แนป
ex.jpg (216.55 KiB) เปิดดู 1616 ครั้ง
homonesdress

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ต้องการทำสูตรนี้ค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 07, 2017 9:37 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสมที่สำคัญในสูตรนี้มีเพียงเท่านี้คะ

Water, ethanol, glycolic acid, Lactic Acid, glycerin, Citric Acid, Malic acid, Salicylic Acid

สำหรับการเลือก AHA ในความเป็นจริง เลือกเพียง 2อย่าง ก็ให้ผลได้เหมือนกับ การเลือกใช้ทั้ง 4 อย่างในสูตร [glycolic acid, Lactic Acid, Citric Acid, Lalic Acid] คะ

ส่วนผสมอื่นๆเป็นเพียงตัวช่วยเสริมให้สูตรดูน่าใช้ แต่ในความเป็นจริง ไม่สามารถออกฤทธิ์ได้ เนื่องจากค่า pH ของสูตรที่ต่ำมาก การเติมสาร active อื่นใด เช่นสารสกัดธรรมชาติ ก็ไม่สามารถทนอยู่ในสภาพความเป็นกรดสูงได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย homonesdress » ศุกร์ ธ.ค. 08, 2017 9:43 am

จากคำแนะนำ เลือกสารสกัดได้ดังนี้ค่ะ รบกวนแนะนำเรื่องเปร์เซ็น การใช้ของแต่ละตัวด้วยค่ะ ไม่แน่ใจว่า กลีเซอรีน แอลกอฮอล์ และน้ำ ควรมีสัดส่วนอย่างไร

สูตรนี้ต้องการน้ำมามาร์คบริเวณ ก้นให้ขาว ลดรอยสิว รอยด้าน ผิแตกลายเป็นหลักค่ะ
ถ้าทำใช้เองไม่ทำขาย ไม่ทราบพอจะใช้สารสกัด 3 ตัวแรก มากกว่า 10% ให้เท่าแพทย์ใช้ 30% ได้ไม่คะ

Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) 10%
Lactic Acid (AHA) 88% 10%
Glycolic Acid (AHA) 100% Powder 10%
Glycerin (Vegetable) 99.5% 20%
Ethyl Alcohol (99.9% , 200 Proof, Perfumer Grade) 20%
water 30%

รบกวนขอคำแนะนำในการผสมด้วยนะคะ ควรใส่อะไรก่อนหลัง และการเก็บต้องเก็บในตู้เย็นไหมคะ ต้องใส่สารกันเสียไหมคะ
และเวลาสั่งซื้อต้องสั่งซื้อตัววัดค่าPH ด้วยไหมคะ หรือไม่จำเป็น

ขอบคุณค่ะ
homonesdress

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 11, 2017 11:32 pm

สวัสดีคะ

ไม่ทราบพอจะใช้สารสกัด 3 ตัวแรก มากกว่า 10% ให้เท่าแพทย์ใช้ 30% ได้ไม่คะ

ถ้าท่านสมาชิกมีความรู้เท่าแพทย์ ก็สามารถใช้ในความเข้มข้นเท่าแพทย์ได้คะ

แต่หากไม่ได้มีความรู้เท่าแพทย์ ก็ใช้ในอัตราที่ต่ำกว่า แต่เน้นการใช้อย่างต่อเนื่อง ความต่อเนื่องมีความสำคัญกว่าความเข้มข้นที่สูง และจะให้ผลที่ดีกว่าในระยะยาวคะ แพทย์เอง แม้ว่าจะทราบวิธีการใช้ ทราบวิธีการสังเกตุการตอบสนองของผิว และควบคุมการใช้ได้ดี แต่ไม่สามารถใช้อย่างต่อเนื่องได้ เพราะรู้ดีว่าคนไข้จะรักษาเพียงสั้นๆเพื่อให้ได้ผลมากๆ จึงมีข้อจำกััด ทั้งที่แพทย์ทราบดีกว่า การใช้ในความเข้มข้นต่ำลง แต่ใช้ต่อเนื่อง จะให้ผลได้ดีกว่า

สำหรับคำแนะนำจากทีมงาน เรียนแนะนำใช้ glycolic acid *เพียงอย่างเดียว* ที่ความเข้มข้น 5% ไม่ใช้ Willow Bark Extract และ/หรือ Lactic Acid ร่วมด้วย โดยในกรณีที่ใช้ในความเข้มข้นสูงกว่านี้ ท่านสมาชิกจะต้องรับผิดชอบความเสี่ยงใดๆที่เกิดขึ้นต่อกับ ซึ่งอาจเกิดความเสียหายได้ ในกรณีที่ใช้ผิดวิธี ทางทีมงานได้เรียนเตือนชัดเจนแล้วทางนี้คะ

รบกวนขอคำแนะนำในการผสมด้วยนะคะ ควรใส่อะไรก่อนหลัง และการเก็บต้องเก็บในตู้เย็นไหมคะ ต้องใส่สารกันเสียไหมคะ
และเวลาสั่งซื้อต้องสั่งซื้อตัววัดค่าPH ด้วยไหมคะ หรือไม่จำเป็น

ส่วนผสมต่างๆสามารถละลายในน้ำได้โดยตรงเลยคะ
สูตรเก็บไว้ในอุณหภูมิห้อง ไม่ร้อน และไม่โดยแสง ได้คะ
สารกันเสีย แนะนำ Phenoxyethanol SA 1% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง