ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการทำแป้งฝุ่นทาหน้า

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการทำแป้งฝุ่นทาหน้า

โพสต์โดย dharmaamm » พุธ ธ.ค. 06, 2017 11:18 am

อยากทำแป้งฝุ่นไว้ทาหลังรองพื้นค่ะ รบกวนช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่าต้องใส่ส่วนผสมอะไรบ้าง
คุณสมบัติที่ต้องการคือ ผิวเนียน ผ่อง คุมมัน สีไม่ดรอปลง ให้เป็นเนื้อแป้งที่มีสีค่ะ ไม่ใช่แบบโปร่งแสง
อยากทำเองเพราะว่าที่เคยใช้มักจะไม่ช่วยคุมมัน และสีก็ดรอปลงทำให้หน้าหมอง และยังหาแป้งที่สีเหมาะกับโทนผิวไม่ได้ค่ะ ทาแล้วมักจะหน้าเทา ผิวกลางโทนเหลืองค่ะ เทียบกับแป้งแมคประมาณnc20-25ค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการทำแป้งฝุ่นทาหน้า

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ธ.ค. 07, 2017 9:31 pm

สวัสดีคะ

ใช้ Silk Mica Powder ชนิดด้าน (Matte, Silane Coated) เป็นเบสแป้งฝุ่น คะ

จากนั้นแต่งเติมสี ด้วยสีกลุ่ม EasyMix ให้ได้โทนสีตามที่ต้องการ เพื่อให้เข้ากับสีผิว

หากผิวสัมผัสยังไม่เป็นไปตามที่ต้องการ สามารถเลือก ผงชนิดอื่นๆ เพื่อช่วยปรับผิวสัมผัส ตัวอย่างเช่น ใช้ MatteSilica XL หรือ SelectSorb ในการช่วยดูดซับความมันระหว่างวัน

นอกจากนี้ ยังสามารถเติมส่วนผสมที่สามารถช่วยบำรุงผิวได้ ที่มีลักษณะกายภาพเป็นผง ตัวอย่างเช่น Safe-B3 สำหรับบำรุงให้ผิวแข็งแรง, Vitamin B5 สำหรับให้ความชุ่มชื้นผิว, Cell-Energy™ Powder สำหรับ anti-aging แต่จะต้องทำการปั่น [ตัวอย่างเครื่องปั่นผงแป้ง คลิ๊กที่นี่คะ] เพื่อให้ผงละเอียดเป็นเนื้อเดียวกันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย dharmaamm » จันทร์ ม.ค. 29, 2018 10:11 am

ใช้ Silk Mica Powder ชนิดด้าน (Matte, Silane Coated) เป็นเบสแป้งฝุ่น คะ
SelectSorb 3%
Polymethylsilsesquioxane4.5 4%
ใช้สีyellow easy mix
เนื้อสากๆค่ะ และสีsilk micaออกเทาวาวๆแปลกๆ แม้ผสมสีเหลืองแล้ว แล้วพอทาเหมือนมันเน้นให้ผิวดูไม่เรียบชัดขึ้นค่ะ มีเบสแป้งตัวไหนที่สีขาว ไม่วาว เนื้อไม่สากแบบตัวนี้คะ
dharmaamm

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.พ. 05, 2018 2:48 pm

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำ Silk Talc Powder คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง