ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ครีมลดผิวคล้ำจากแดด เน้นทาแขน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ครีมลดผิวคล้ำจากแดด เน้นทาแขน

โพสต์โดย peeya_pgi » อังคาร ธ.ค. 05, 2017 3:02 pm

สวัสดีค่ะทีมงาน

คือจะทำครีมทาแขนค่ะตั้งใจทาเฉพาะแขนเลย เนื่องจากแขนโดนแดดมากกว่าส่วนอื่นๆ เพราะใส่เสื้อแขนสั้นเป็นส่วนใหญ่ พอใส่เสื้อแขนกุดจะเห็นเป็นสีที่ต่างกันอย่างเห็นได้ชัด เลยคิดว่าอยากจะทำครีมที่ช่วยปรับสภาพผิวที่คล้ำจากแดดค่ะ ปรกติเป็นคนผิวจัดไปทางขาวค่ะ แต่ไม่ได้ขาวจัด พอเปรียบเทียบแขนกับลำตัวส่วนอื่นก็จะเห็นได้ชัดว่าสีต่างกันมากค่ะ ปรติเป็นคนผิวธรรมดาไปทางแห้งเล็กน้อย เนื่องจากทำงานในห้องแอร์ แต่ก็ใช้ Jergen Body Lotion ช่วยอยู่ค่ะ จึงจะขอปรึกษาสูตรตามด้านล่างค่ะ

Body Lotion แก้แขนดำ

กลุ่ม A
Pineapple Enzyme (Bromelain) ไอนไซม์จากสัปปะรด 2 (ผลัดเซลผิว ฟื้นฟูผิวจากการผลักเซล)
สารสกัดมะหาด (Oxyresveratrol) 5(ขาว กระจ่างใส ต่อต้านอนุมูลอิสระ)
Papaya Enzyme (Papain) 1(ผลัดเซลล์ผิวเหมือนในสูตร AHA/BHA)
Natto Gum 5 (บำรุงชุ่มชื้นมากกว่าไฮยาลูลอน)
Slim-Coffee™ 10 (สลายเซลลูไลท์)
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5% บำรุงผิวแข็งแรง/ ขาวใส
Light Cream Maker 4% (สร้างเนื้อครีม)

กลุ่มB
Argan Oil (Organic - Virgin - Deodorized) 20 (บำรุงผิว ต้านอนุมูล)
Oryzanol (Rice Bran Extract) 0.5 (มัน ผิวใส คอลลาเจน)
Kojic Acid Dipalmitate (สกัดจากการบ่มของข้าวมอลต์) 3 (ลดการสร้างเม็ด)
Phospholipid (Hydrogenated Lecithin) 3
Phenoxyethanol SA 1

Water 40.5

มีคำถามดังนี้ค่ะ
1.ในสูตรมีน้ำมันและน้ำ ไม่แน่ใจว่าจะใช้อะไรเป็นตัวประสาน Light Cream Maker ได้ไหมคะ
2. รบกวนขอลำดับการผสมหน่อยค่ะ ไม่แน่ใจว่าจะต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ
3.เลือกผสม Slim-Coffee™ ด้วย เนื่องจากแขนมีความหย่อนคล้อยของกล้ามเนื่อ(เห็นได้เวลาขยับแขน แกว่งแขน) ไม่แน่ใจว่าช่วยได้หรือไม่ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
peeya_pgi

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ครีมลดผิวคล้ำจากแดด เน้นทาแขน

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 06, 2017 11:46 pm

สวัสด่ีคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม วิธีการป้องกันแสงแดดบนแขนคะ ไม่ทราบปัจจุบันมีวิธีการแก้ไข เช่นการใช้ครีมกันแดดที่มีประสิทธิภาพเพียงพอ แล้วหรือยังคะ เนื่องจาก หากไม่แก้ปัญหาที่ต้นเหตุก่อน การบำรุงและใช้ส่วนผสม whitening ใดๆ ก็จะไม่สามารถทำให้เกิดผล หรือเกิดผลได้อย่างไม่ยั่งยืนคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ครีมลดผิวคล้ำจากแดด เน้นทาแขน

โพสต์โดย peeya_pgi » ศุกร์ ธ.ค. 08, 2017 4:48 pm

เรียน ทีมงานค่ะ

ปัจจุบันทาครีมกันแดดตอนช่วงเช้าก่อนไปทำงานค่ะ ระหว่างวันไม่ได้ทาเพิ่มค่ะ

ขอบคุณค่ะ
peeya_pgi

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 12, 2017 4:40 pm

สวัสดีคะ

ตามข้อมูลที่ท่านสมาชิกแจ้ง ทีมงานเรียนแนะนำดังนี้คะ

- ลักษณะผิวคล้ำ น่าจะแสดงถึงข้อจำกัดของครีมกันแดดที่ใช้ ซึ่งอาจรวมถึงวิธีการใช้ ปริมาณการทา ปริมาณการออกแดดระหว่างวัน ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิกตรวจสอบ เนื่องจากการใช้ whitening ช่วยทำให้ผิวสว่างขึ้นได้ก็จริง แต่ต้นเหตุสำคัญ ก็ต้องลดหรือควบคุมได้ด้วย คือเรื่องการโดนแสง UV คะ

- การใช้ส่วนผสมผลัดเซลล์ผิวในช่วงนี้ ถือว่าเสี่ยง เนื่องจาก ผิวยังสัมผัสกับ UV ต่อเนื่อง แม้ว่าผลของการใช้ whitening จะเร็วขึ้นได้ด้วยการใช้ส่วนผสมผลัดเซลล์ผิว แต่ มีโอกาสเช่นกันที่จะทำให้ผิวคล้ำขึ้น จากการถูกแสง UV ในช่วงที่มีการเร่งการผลัดเซลล์ผิว

- ส่วนผสมกลุ่ม เอนไซม์จากผลไม้ ที่ทำหน้าที่ผลัดเซลล์ผิวในสูตร จะเน้นช่วยให้ผิวนุ่ม ซึ่งแตกต่างจากการทำงานของ AHA/BHA หรือ ส่วนผสมผลัดเซลล์ผิวอื่นๆ ที่เน้นเร่งผลัดผิวชั้นนอกออกไปคะ [อย่างไรก็ตาม การใช้งานอย่างต่อเนื่องก็จะให้ผลคล้ายๆกันคือ ผิวผลัดเซลล์ชั้นนอกออก และเร่งสร้างใหม่เร็วขึ้น รอบการผลัดผิวตามธรรมชาติสั้นลงคะ]

จากสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งมา ทีมงานเรียนแนะนำการปรับดังนี้คะ

กลุ่ม A
สารสกัดมะหาด (Oxyresveratrol) 5%(ขาว กระจ่างใส ต่อต้านอนุมูลอิสระ)
Natto Gum 5% (บำรุงชุ่มชื้นมากกว่าไฮยาลูลอน)
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) 5% บำรุงผิวแข็งแรง/ ขาวใส
Satin Cream Maker 2% (สร้างเนื้อครีม)
Vitamin B5 2% ให้ความชุ่มชื้นผิว
Willow Bark Extract 3-5% ช่วยผลัดเซลล์ผิวอย่างอ่อนโยน ไม่ระคายเคืองผิว ช่วยให้ผิวกระจ่างใสขึ้น

กลุ่มB
Argan Oil (Organic - Virgin - Deodorized) 15% (บำรุงผิว ต้านอนุมูล)
Sym-White 0.5%
Phospholipid (Hydrogenated Lecithin) 3%
Phenoxyethanol SA 1%

สาเหตุที่ตัด Slim-Coffee™ ออก เนื่องจากทีมงานเข้าใจว่าท่านสมาชิกเป็นมือใหม่ Slim-Coffee™ มีลักษณะเป็น electrolyte และจะทำให้สูตรเกิดการเหลวตัว รวมถึง อาจเกิดการแยกชั้นได้ การผสมจะทำได้ยากขึ้นคะ

สาเหตุที่เลืิอกใช้ Satin Cream Maker แทน Light Cream Maker เนื่องจากสูตรมีการใช้น้ำมันมากพอสมควร Satin Cream Maker จะสามารถประสานน้ำ-น้ำมัน ได้ดีกว่า Light Cream Maker โดยไม่ต้องใช้ความร้อนเหมือนกันคะ

สาเหตุที่ตัด Kojic Acid ออก เนื่องจากการผสม Kojic Acid ในสูตร จำเป็นต้องใช้ความร้อนคะ เพื่อความง่ายในการผสม ทีมงานจึงตัดออก และเรียนแนะนำใช้ Sym-White 0.5% แทน ซึ่งสามารถปั่นหรือคนลงในเนื้อครีมในขั้นตอนสุดท้ายได้เลยคะ

สาเหตุที่ตัด Oryzanol ออกจากสูตร เนื่องจาก จำเป็นต้องใช้ความร้อนในการผสมคะ

ทีมงานขอย้ำอีกครั้ง ว่าท่านสมาชิกจะต้องมีวิธีการป้องกันผิวจากแสง UV ได้ดีกว่าในปัจจุบัน มิเช่นนั้น จะไม่เกิดผลใดๆในการใช้สูตรนี้คะ

3.เลือกผสม Slim-Coffee™ ด้วย เนื่องจากแขนมีความหย่อนคล้อยของกล้ามเนื่อ(เห็นได้เวลาขยับแขน แกว่งแขน) ไม่แน่ใจว่าช่วยได้หรือไม่ค่ะ

ความหย่อนคล้อยที่เกิดขึ้น หมายถึง กล้ามเนื้อ หรือผิวคะ หากเป็นกล้ามเนื้อ ไม่สามารถทำอะไรได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย peeya_pgi » อังคาร ธ.ค. 12, 2017 10:31 pm

ขอบคุณทีมงานมากๆ ค่ะ ที่ช่วยตอบคำถามแบบชัดเจน เข้าใจง่าย และให้คำแนะนำอย่างรอบบคอบรัดกุมมาก รวมถึงแนะนำวิธีการผสมแบบง่ายให้ด้วย :)
peeya_pgi

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง