ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยดูสูตร Essence สำหรับผิวแห้งหน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยดูสูตร Essence สำหรับผิวแห้งหน่อยค่ะ

โพสต์โดย matchbokz » จันทร์ ธ.ค. 04, 2017 3:36 pm

ใช้สำหรับผิวแห้ง ขาดน้ำค่ะ โดยจะเอาไว้ใช้เป็น Step แรก ก่อนใช้ Carrier oil ตามอีกที อยากได้คุณสมบัติให้ผิวชุ่มชื่น ช่วยให้น้ำมันที่ทาซึมมากขึ้น และมีคุณสมบัติ anti aging ร่วมด้วย แต่ไม่อยากให้เหนียวมากค่ะเพราะจะทาน้ำมันตาม
(ปกติจะใช้ Rose Hip Oil + Avocado Oil + Squalane + Raspberry Seed Oil ผสมกันทาเช้าเย็นเป็นประจำ)

1. สูตรประมาณนี้เหมาะสมมั้ยคะ
Double Hyaluron Liquid 6%
Natto Gum 5%
Plankton GP4G™ 0.5%
Repair Activator™ 5%
Galactomyces Ferment Filtrate (Pitera) 10%
de-ionized water 72.5%
NaturePreserve™ (Gluconolactone) 1%

2. de-ionized water นี่ซื้อมาจากแหล่งที่เชื่อถือได้แต่เคยเปิดใช้ครั้งนึงนานแล้ว คิดว่าจะเอามาต้มอีกทีก่อนใช้ ไม่ทราบว่าควรจะเติม Disodium EDTA ลงไปอีกทีมั้ยคะ หรือไม่จำเป็น

ขอบคุณมากค่ะ
matchbokz

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยดูสูตร Essence สำหรับผิวแห้งหน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 06, 2017 11:15 pm

สวัสดีคะ

สูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้งมา สามารถผสมได้ และผิวสัมผัสไม่เหนียวแล้วคะ เนื่องจากไม่ได้มีการใช้ส่วนผสมใดที่มีัลักษณะเหนียว

2. de-ionized water นี่ซื้อมาจากแหล่งที่เชื่อถือได้แต่เคยเปิดใช้ครั้งนึงนานแล้ว คิดว่าจะเอามาต้มอีกทีก่อนใช้ ไม่ทราบว่าควรจะเติม Disodium EDTA ลงไปอีกทีมั้ยคะ หรือไม่จำเป็น

หากสามารถจัดหามาเติมได้ ก็ควรเติมคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ช่วยดูสูตร Essence สำหรับผิวแห้งหน่อยค่ะ

โพสต์โดย matchbokz » พฤหัสฯ. ธ.ค. 07, 2017 11:36 am

ขั้นตอนการผสมสามารถนำทุกอย่างผสมกันได้เลยมั้ยคะ หรือมีอะไรควรผสมก่อนหลัง
matchbokz

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 11, 2017 11:23 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกสามารถนำส่วนผสมทุกรายการ ละลายในน้ำ ได้เลยคะ โดยไม่จำเป็นต้องเรียงลำดับคะ ส่วนผสมทุกตัวสามารถละลายในน้ำได้โดยตรงคะ

*สูตรยังขาดสารกันเสียนะคะ เรียนแนะนำ Phenoxyethanol SA 1% คะ*
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย mamipokoplants » เสาร์ ธ.ค. 16, 2017 7:19 pm

สวัสดีครับผม
ไม่ทรายว่าจากสูตรน้ำมันที่ผสมเป็นยังไงย้างครับ
แล้ว essen ผสมแล้วผลลัพธ์ยังไงบ้างครับ
mamipokoplants

ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

รบกวนช่วยดูสูตรครีมค่ะ

โพสต์โดย isandee » อังคาร ธ.ค. 19, 2017 4:12 pm

ผิวแห้ง มีริ้วรอยค่ะ อยากได้ครีมที่บำรุงเยอะๆและไม่ใช้เคมีค่ะ
sea butter 100 g/beewax 25 g/ Coconut Oil 50 g/ Jojoba Oil 25/ Avocado Oil 25g/ Rose Hip Oil 5 g/ frankincense 20 drop/ myrrh 20 drop/german Chamomile 20 drop/Rosemary 20 drop/carrot seed 20 drop/Repair Activator 20%/
Cell-Energy™ Powder (Adenosine Triphosphate) 3%
isandee

Has thanked: 1 ครั้ง

Re: รบกวนช่วยดูสูตรครีมค่ะ

โพสต์โดย isandee » อังคาร ธ.ค. 19, 2017 4:18 pm

isandee เขียน:ผิวแห้ง มีริ้วรอยค่ะ อยากได้ครีมที่บำรุงเยอะๆและไม่ใช้เคมีค่ะ
sea butter 100 g/beewax 25 g/ Coconut Oil 50 g/ Jojoba Oil 25/ Avocado Oil 25g/ Rose Hip Oil 5 g/ frankincense 20 drop/ myrrh 20 drop/german Chamomile 20 drop/Rosemary 20 drop/carrot seed 20 drop/Repair Activator 20%/
Cell-Energy™ Powder (Adenosine Triphosphate) 3%

ขอโทษค่ะ เราตั้งกระทู้ผิดที่รบกวนช่วยลบด้วยค่ะ
isandee

Has thanked: 1 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง