ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรน้ำยาล้างหน้าโดยใช้ Hydroxyethylcellulose ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรน้ำยาล้างหน้าโดยใช้ Hydroxyethylcellulose ครับ

โพสต์โดย kphphph » จันทร์ ธ.ค. 04, 2017 1:07 am

อ้างอิงจากสูตรน้ำยาล้างหน้าในเว็ปบอร์ดครับ ขอทราบวิธีสร้างเนื้อเจลโดยใช้ HydroxyethylCellulose ครับ

มาต่อแล้วคะ ขอบคุณคุณ Cosmeceutical7 มากๆที่ช่วยให้คะแนะนำต่างๆคะ

ขออนุญาติทวนสูตรเดิมที่เราทำกันก่อนนะคะ

1.Lauryl Glucoside 5% [แนะนำไม่เกิน 5% ยิ่งถ้าผิวแห้ง อาจลดเหลือ 2-3%]
2.Propylene Glycol 30%
3.Glycerin (Vegetable) 30%
4.น้ำ ที่เหลือ
+Citric/Lactic Acid ปรับ pH

ปัญหาคือ เหลวเกินไป เราต้องเติม thickener หรือสารเพิ่มความหนืด ตรงนี้มี 2 ทางคะ

1.Xanthan Gum ใช้อัตรา 0.5-0.7% (ข้อดีคือ เป็นธรรมชาติ ข้อเสียคือ ความเนียนของเนื้อเจล สู้สาร thickener ตัวอื่นไม่ได้)

2.HydroxyethylCellulose ใช้อัตรา 0.5% (ข้อดีคือ เนื้อเจลจะเนียนกว่า ข้อเสียคือ ต้องใช้เครื่องปั่นอย่างต่อเนื่อง จนกว่าผง HydroxyethylCellulose จะละลายสมบูรณ์ ไม่งั้นจะจับตัวกันเป็นก้อน)
kphphph

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรน้ำยาล้างหน้าโดยใช้ Hydroxyethylcellulose ครับ

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 06, 2017 10:52 pm

สวัสดีคะ

สูตรตามที่เรียนแจ้งมา สามารถผสมได้คะ

ทีมงานเรียนแนะนำ Propylene Glycol, glycerin ใช้เพียง 5-10% ก็เพียงพอแล้วคะ

thickener ทำหน้าที่สร้างเนื้อเจล สามารถเลือกใช้ได้ตามที่คุณ C7 เคยแนะนำไว้คะ

โดยการเลือกใช้ thickener ทั้ง 2 ชนิดตามที่คุณ C7 ให้คำแนะนำนี้ ควรจะต้องมีเครื่องปั่นคะ ท่านสมาชิกสามารถศึกษาวิธีการใช้ทั้ง Xanthan Gum และ HydroxyethylCellulose เพิ่มเติมได้จากทางหน้าเวปรายละเอียดผลิตภัณฑ์คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง