ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

เซรั่มบำรุงผม leave on

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

เซรั่มบำรุงผม leave on

โพสต์โดย kookkaiiip » พฤหัสฯ. พ.ย. 30, 2017 1:10 pm

รบกวนสอบถามสูตรเซรั่มบำรุงผมค่ะ
ต้องการส่วนผสมหลัก
Argan Oil และ Keratin

ผลลัพธ์ที่ต้องการคือ ใช้ใส่หลังสระ หรือก่อนหนีบไดร์จัดแต่งทรง ทำให้ผมนุ่มลื่น เงางาม ไม่พันกัน พร้อมบำรุงผมไปในตัว

เนื้อผลิตภัณฑ์ ไม่เหนอะหนะ ซึมลงสู่ผมได้เร็ว ไม่ทิ้งความหนัก หรือหนืดบนผมค่ะ
kookkaiiip

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: เซรั่มบำรุงผม leave on

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 04, 2017 6:08 pm

สวัสดีคะ

Argan Oil , Keratin สามารถบำรุงผิวได้จริง แต่ไม่ได้ช่วย ให้ผมไม่พันกัน และไม่ได้ช่วยให้ผมเงางาม และไม่ได้ช่วยให้ผมลื่น (สามารถทำให้นุ่มได้) คะ

การทำให้ผม ไม่พันกัน , เงางาม , ลื่น จะต้องใช้ส่วนผสมกลุ่ม hair conditioner ซึ่งอาจจะเป็น Silicone บางชนิด เช่น Silicone Shine (Light & Silky), SiliWater หรือ Polymer บางชนิด เช่น Poly-Conditioner Pro คะ [ในกรณีที่ทำสูตร leave-on กรุณาใช้ส่วนผสมต่างๆเหล่านี้ ในอัตราเพียง 10-30% จากอัตราที่ผู้ผลิตแนะนำ ในสูตร rinse-off]

ข้อจำกัดในการทำเซรั่มบำรุงผิวลักษณะ leave-on คือ ควรจะต้องเป็นเซรั่มที่เนื้อบางเบามากๆ เพราะหากเหนอะหนะแล้ว ก็จะไม่เหมาะกับการทำเป็น leave-on คะ ทีมงานเรียนแนะนำสูตรดังนี้คะ

Disiloxane 20% [Silicone ระเหยเร็วสูงสุด]
Argan Oil 1%
Pure Keratin 2%
SiliWater 2% [hair conditioner]
Butter Cream Maker 3% [ประสาน/สร้างเนื้อครีม/เซรั่ม]
Mild Preserved Eco 1% [สารกันเสีย]
น้ำ ส่วนที่เหลือ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง