ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การละลายKojic

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การละลายKojic

โพสต์โดย pair.jiraprapa » จันทร์ พ.ย. 27, 2017 10:18 pm

ผสมส่วนของน้ำกับน้ำมันเข้ากันแล้ว เมื่อtestทาลองดู พบว่าKojic ละลายไม่หมด หากเราปั่นต่อไปเรื่อยๆโดยไม่ใช้ความร้อน Kojicจะสามารถละลายได้ไหมค่ะ

ขอบคุณคะ
pair.jiraprapa

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การละลายKojic

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ย. 28, 2017 6:13 pm

สวัสดีคะ

รบกวนท่านสมาชิกกรุณาแจ้งสูตร และขั้นตอนการผสมคะ

หากไม่ละลาย การปั่นต่อที่อุณหภูมิห้อง จะไม่ได้ช่วยให้ Kojic ละลายได้มาขึ้นคะ จะต้องปรับสูตรและขั้นตอนการผสมให้เหมาะสมคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย pair.jiraprapa » อังคาร พ.ย. 28, 2017 9:27 pm

สูตรค่ะ

Water 46.5%
Satin Cream Maker 1.3%
4-butyl Resorcinol 1%
Disodium EDTA 0.2%
Vit.B3 10%
GlucoBright 5%
shea butter 11%
Bisabolol 1%
Kojic Acid 5%
MSH 5%
tranexamic 3%
Silicone Gel ultra clear 10%
Mild Preserved Eco 1%

รบกวนช่วยพัฒนาสูตรและแนะนำขั้นตอนการผสมหน่อยค่ะ
สูตรนี้เน้น ขาว* เนื้อครีมนุ่ม ลื่น แบบlotion Vaseline ไม่เหนียวเนอะ

ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ย. 30, 2017 7:53 pm

สวัสดีคะ

หากเป็นการผสมตามปกติ ท่านสมาชิกจะต้องอุ่น ส่วนของน้ำมัน ให้ละลายเข้ากัน ดังนี้

shea butter
Kojic Acid
MSH White

โดยใช้ความร้อนที่ 80องศา อุ่นและผสมให้ ส่วนของน้ำมันทั้ง 3 รายการนี้ ละลายเข้ากัน ซึ่งจะไม่ได้ละลายจนใส แต่จะละลายกลายเป็นเนื้อครีม เนื่องจาก ลักษณะของ Kojic

และเมื่อละลายเข้ากันแล้ว ในขณะที่ยังร้อนอยู่ ให้นำไปผสมเข้ากับส่วนอื่นของสูตรคะ [ส่วนอื่นของสูตร หมายถึงส่วนน้ำ ให้ผสมเข้ากัน จากนั้นเติม Satin Cream Maker ปั่นหรือคนจนได้เนื้อเจลขุ่น/ขาว และนำไปอุ่นให้ร้อนใกล้ๆกับส่วนของน้ำมัน]

แต่สำหรับในกรณีที่ท่านสมาชิกได้ทำการผสมขึ้นมาแล้ว ทางเดียวที่ทำได้ คือนำสูตรไปอุ่นทั้งหมดที่ 80องศา และพยายามคนหรือปั่นให้เข้ากัน ซึ่งส่วนผสมบางรายการจะไม่สามารถทนความร้อนได้ และอาจส่งผลกระทบต่อประสิทธิภาพของส่วนผสมบ้างคะ
staff

โพสต์โดย pair.jiraprapa » ศุกร์ ธ.ค. 01, 2017 4:00 pm

ขอบคุณมากค่ะ

การผสมใหม่ตามที่แนะนำ ความร้อนจะมีผลต่อ 4-butyl Resorcinol ไหมคะ ควรผสมสารนี้ตอนไหนดีค่ะ หลังจากผสมส่วนของน้ำมันเข้ากันดีแล้วและปล่อยให้เย็นค่อยผสมหรือป่าวค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 04, 2017 8:53 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกสามารถเติม 4-butyl Resorcinol ลงในเนื้อครีมและปั่นหรือคน ในขั้นตอนสุดท้าย เมื่อเนื้อครีมเริ่มเย็นตัวลงแล้วคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง