ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการผสมครีมกันแดดครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการผสมครีมกันแดดครับ

โพสต์โดย wisediq » จันทร์ พ.ย. 27, 2017 1:16 pm

สูตรตามนี้ครับ สำหรับ 50ml
1. SPF Protect Ultra II 5g
2. Milk Lotion Maker 1.5g
3. Satin Cream Maker 0.35
4. Zinc Oxide 35nm Liquid
5. Water 80.3%
6. Phenoxyethanol SA 0.5g

ขั้นตอน
ใช้ความร้อนละลาย 1-4 เข้าด้วยกัน
อุ่น 5 ด้วยความร้อนและเติมลงใน ส่วนแรก

หลังจากผสมกันแล้วปั่นเนื้อครีมไม่รวมตัวกันครับ คาดว่า Zinc Oxide ไม่ละลาย
สาเหตุที่เป็นแบบนี้เพราะผมใส่น้ำมันลงในสูตรน้อยไปหรือไม่ครับ
wisediq

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการผสมครีมกันแดดครับ

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ย. 28, 2017 4:29 pm

สวัสดีคะ

ขั้นตอนผิดคะ

Satin Cream Maker ท่านสมาชิกจะต้องคนหรือปั่นให้เข้ากับส่วนของน้ำ (5,6) คะ

ส่วนของน้ำมันคือ 1,2,4 อุ่นและคนให้เข้ากัน เมื่อละลายเป็นเนื้อเดียวกัน จะคล้ายเนื้อครีม แล้วค่อยอุ่นส่วนของน้ำให้อุณหภูมิใกล้เคียงกับส่วนของน้ำมัน (60-70องศา) และเติม ส่วนของน้ำ (ที่เป็นเนื้อเจลเหลวๆ) ลงในส่วนของน้ำมัน จากนั้นคนให้เข้ากัน รอเซ็ตตัว จะได้เนื้อครีมคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง