ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามขั้นตอนการผสมค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามขั้นตอนการผสมค่ะ

โพสต์โดย viewpanita » อังคาร พ.ย. 21, 2017 11:47 am

สูตรน้ำตบค่ะ
Water
EDTA
Allantoin
VitB3
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine)
chlorphenesin / Phenoxyethanol (Microcare PHC)
DMAE
Flora Solve™ Clear
Fragrance
คำถาม
1. ขั้นตอนการผสมต้องทำอย่างไรคะ เนื่องจากทำแล้วน้ำหอมยังลอยอยู่ในน้ำ
2. ต้องเพิ่มสารตัวไหนคะที่จะทำให้ซึมเข้าผิวเร็ว
3. ผิวค่อนข้างแห้ง ควรเพิ่มสารอะไรที่จะให้ความชุ่มชื้นแต่ไม่เหนอะผิวคะ
4. ควรเพิ่มสารบำรุงอะไรคะที่จะช่วยเรื่องความกระจ่างใส
ขอบคุณมากค่ะ
viewpanita

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามขั้นตอนการผสมค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ย. 26, 2017 10:34 am

สวัสดีคะ

กรุณาแจ้ง สัดส่วนของ ส่วนผสมแต่ละรายการ เป็น % ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย viewpanita » จันทร์ พ.ย. 27, 2017 11:35 am

Water 85.8%
EDTA 0.2%
Allantoin 0.5%
VitB3 5%
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine)3%
chlorphenesin / Phenoxyethanol (Microcare PHC)1%
DMAE 3%
Flora Solve™ Clear 1%
Fragrance 0.5%
คำถาม
1. ขั้นตอนการผสมต้องทำอย่างไรคะ เนื่องจากทำแล้วน้ำหอมยังลอยอยู่ในน้ำ
2. ต้องเพิ่มสารตัวไหนคะที่จะทำให้ซึมเข้าผิวเร็ว
3. ผิวค่อนข้างแห้ง ควรเพิ่มสารอะไรที่จะให้ความชุ่มชื้นแต่ไม่เหนอะผิวคะ
4. ควรเพิ่มสารบำรุงอะไรคะที่จะช่วยเรื่องความกระจ่างใส
ขอบคุณมากค่ะ
viewpanita

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ย. 28, 2017 4:19 pm

สวัสดีคะ

- กรุณาปรับลด Allantoin ให้เหลือ 0.3% ของสูตรคะ เนื่องจาก Allantoin ละลายได้สูงสุด 0.5% ของน้ำ ไม่ใช่ของสูตรคะ

- กรุณาเพิ่มสัดส่วนของ Flora Solve Clear เป็น 2% โดยให้ผสมน้ำหอม เข้ากับ Flora Solve Clear เมื่อเข้ากันดี แล้วจึงนำไปเติมลงในสูตรคะ

- ส่วนผสมอื่นๆ สามารถผสมเข้ากันในน้ำ ได้เลยคะ (เมื่อเข้ากันดี แล้วจึงเติมส่วนของน้ำมัน + Flora Solve Clear ลงในน้ำคะ)

อาจพิจารณาเติม Ethoxydiglycol 3-5% คะ

ทดลอง Vitamin B5 1% คะ หากยังให้ความชุ่มชื้นไม่เพียงพอ ทีมงานเรียนแนะนำให้ผสมเป็นสูตรครีม จะให้ความชุ่มชื้นผิวได้ดีกว่าสูตร น้ำ ในลักษณะนี้ มากคะ

สูตรมีการใช้ส่วนผสม whitening คือ Safe-B3 + GlucoBright แล้วคะ แต่หากท่านสมาชิกต้องการเพิ่มเติมส่วนผสม whitening อื่นๆ ก็สามารถทำได้ แต่ทีมงานเรียนแนะนำให้ทดลองใช้ก่อนคะ หากได้ความกระจ่างใสไม่เพียงพอ อาจพิจารณาเพิ่ม whitening อื่นๆในสูตร ในอนาคตได้คะ
staff

โพสต์โดย viewpanita » พฤหัสฯ. ธ.ค. 07, 2017 10:57 pm

รบกวนค่ะ ลืมแจ้งว่าผสม Aloe Gel ด้วย 5 % ผสมในส่วนน้ำ ทำตามคำแนะนำแล้วแต่แยกชั้นค่ะ ต้องทำอย่างไรคะ
viewpanita

โพสต์โดย staff » จันทร์ ธ.ค. 11, 2017 11:26 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้จะต้องใช้ Aloe Vera Extract คะ ไม่ใช่ Aloe Vera Gel คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง