ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามค่ะ การผสมMSH White Absorb™

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามค่ะ การผสมMSH White Absorb™

โพสต์โดย sincere_nizzy » อังคาร พ.ย. 14, 2017 1:37 pm

คือ อยากนำ MSH White Absorb™ มาใช้เพื่อเป็น whitening ลดจุดด่างดำอะค่ะ เค้าบอกว่าไม่สามารถนำมาทาได้โดยตรงใช่มั้ยคะ แล้วก็สารนี้ละลายในน้ำมัน ถ้าเรานำมาผสมกับน้ำมันที่สามารถทาหน้าได้โดยตรง เช่น Grape Seed Oil โดยผสมสารนี้ให้ได้ประมาณ 4% จะได้มั้ยคะ แล้วมีวิธีการผสมยังไงคะ ตามนี้ถูกต้องมั้ยคะ

1. ต้องการส่วนผสมทั้งหมด 100 g ดังนั้นต้องใช้ MSH White Absorb™ 4 g และ Grape Seed Oil 96 g

2. MSH White Absorb™ หลอดนึง 5 g เราก็มาดูว่า กี่ ml สมมุติว่า ตวงแล้วได้ 5ml เราก็มาเทียบเอา ในกรณีที่ต้องการ 4 g ก็ต้องใช้ 4 ml ถูกมั้ยคะ ส่วน Grape Seed Oil ก็คล้ายๆกัน ขวดนึง 120 ml เราก็มาชั่งว่ากี่กรัม ถ้าต้องการ 96 g ก็เทียบเอา เหมือนกัน ใช่มั้ยคะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
sincere_nizzy

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามค่ะ การผสมMSH White Absorb™

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 20, 2017 4:20 pm

สวัสดีคะ

1. ต้องการส่วนผสมทั้งหมด 100 g ดังนั้นต้องใช้ MSH White Absorb™ 4 g และ Grape Seed Oil 96 g

ถูกต้องคะ

2. MSH White Absorb™ หลอดนึง 5 g เราก็มาดูว่า กี่ ml สมมุติว่า ตวงแล้วได้ 5ml เราก็มาเทียบเอา ในกรณีที่ต้องการ 4 g ก็ต้องใช้ 4 ml ถูกมั้ยคะ ส่วน Grape Seed Oil ก็คล้ายๆกัน ขวดนึง 120 ml เราก็มาชั่งว่ากี่กรัม ถ้าต้องการ 96 g ก็เทียบเอา เหมือนกัน ใช่มั้ยคะ

ปริมาตร ไม่ได้เท่ากับน้ำหนักคะ โดยปกติ สารที่มีลักษณะเป็นน้ำมัน จะมีความหนาแน่นน้อย ซึ่งหมายถึง น้ำหนักจะต่ำกว่าปริมาณ เช่น น้ำมันปริมาตร 1000ml อาจจะมีน้ำหนักเพียง 95กรัม คะ

หากท่านสมาชิกไม่สะดวกในการชั่งน้ำหนัก โดยเนื่องจากการตวงปริมาตร จะเกิดความคลาดเคลื่อนได้พอสมควร เรียนแนะนำให้ ลดปริมาณการใช้ลด เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดการใช้เกิน ตัวอย่างเช่น MSH White Absorb™ ใช้ได้สูงสุด 6% ก็ทำการผสมที่ 4% ตามปริมาณ ด้วยวิธีที่ท่านสมาชิกแจ้งไว้ คือ ดูจากปริมาณของแทนที่จะทำการชั่งน้ำหนักจริงได้คะ

อย่างไรก็ตาม ทีมงานแนะนำว่า วิธีนี้ใช้ได้เฉพาะในกรณีที่ไม่มีการใช้ส่วนผสมที่อาจเกิดอันตรายต่อผิวหากใช้เกิน ตัวอย่างเช่นสารกันเสียคะ ในลักษณะสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งมานี้ ไม่จำเป็นต้องมีการใช้ส่วนผสม จึงไม่มีปัญหา แต่หากสูตรที่ต้องมีการเติมสารกันเสีย หากเติมไม่เพียงพอ สูตรอาจเกิดเชื้อโรคได้ แต่หากเติมมากเกินไป อาจจะระคายเคืองผิวได้ ในกรณีอาจจะจำเป็นจะต้องชั่งตามน้ำหนักจริง เพื่อให้เกิดความแม่นยำคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนสอบถามค่ะ การผสมMSH White Absorb™

โพสต์โดย sincere_nizzy » ศุกร์ พ.ย. 24, 2017 12:48 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

ถูกต้องคะ

ปริมาตร ไม่ได้เท่ากับน้ำหนักคะ โดยปกติ สารที่มีลักษณะเป็นน้ำมัน จะมีความหนาแน่นน้อย ซึ่งหมายถึง น้ำหนักจะต่ำกว่าปริมาณ เช่น น้ำมันปริมาตร 1000ml อาจจะมีน้ำหนักเพียง 95กรัม คะ

หากท่านสมาชิกไม่สะดวกในการชั่งน้ำหนัก โดยเนื่องจากการตวงปริมาตร จะเกิดความคลาดเคลื่อนได้พอสมควร เรียนแนะนำให้ ลดปริมาณการใช้ลด เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดการใช้เกิน ตัวอย่างเช่น MSH White Absorb™ ใช้ได้สูงสุด 6% ก็ทำการผสมที่ 4% ตามปริมาณ ด้วยวิธีที่ท่านสมาชิกแจ้งไว้ คือ ดูจากปริมาณของแทนที่จะทำการชั่งน้ำหนักจริงได้คะ

อย่างไรก็ตาม ทีมงานแนะนำว่า วิธีนี้ใช้ได้เฉพาะในกรณีที่ไม่มีการใช้ส่วนผสมที่อาจเกิดอันตรายต่อผิวหากใช้เกิน ตัวอย่างเช่นสารกันเสียคะ ในลักษณะสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้งมานี้ ไม่จำเป็นต้องมีการใช้ส่วนผสม จึงไม่มีปัญหา แต่หากสูตรที่ต้องมีการเติมสารกันเสีย หากเติมไม่เพียงพอ สูตรอาจเกิดเชื้อโรคได้ แต่หากเติมมากเกินไป อาจจะระคายเคืองผิวได้ ในกรณีอาจจะจำเป็นจะต้องชั่งตามน้ำหนักจริง เพื่อให้เกิดความแม่นยำคะ

แล้วตัว Licorice Extract (Licochalcone A) 1% อะคะ คือแสดงว่า ในสาร 100 g มีสารสกัดอยู่ 1 g
ดังนั้นในแพ็คเกจขนาด 1 g ก็จะมีสารสกัดอยู่ 0.01 g ใช่มั้ยคะ แล้วเวลาเอามาผสมในสูตรตำรับ อัตราส่วนเวลาผสมคือ 0.1-1% เลยสงสัยว่า % นี้คือ % ของ product สำเร็จรูปเลยมั้ยคะ เช่น ถ้าอยากได้ 1% ก็ชั่ง product 1 g ผสมกับน้ำ 99 g หรือว่า ต้องมาคำนวณปริมาณของสารสกัดจริงๆอีกทีอะคะ เช่น ถ้าต้องการสารสกัด 1 g ก็ต้องใช้ product 100 ml อะคะ เพราะใน product 1 g มีสารสกัด 0.01 g ดังนั้นถ้าต้องการสารสกัด 1 g ก็ต้องใช้ product 100 ml แบบนี้เหรอคะ งงๆอะค่ะะะ

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ย. 28, 2017 2:37 pm

สวัสดีคะ

อัตราการใช้คือ product 1 g ผสมกับน้ำ 99 g คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย sincere_nizzy » อังคาร พ.ย. 28, 2017 3:38 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

อัตราการใช้คือ product 1 g ผสมกับน้ำ 99 g คะ

ขอบคุณมากค่ะ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง