ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยดูสูตรกันแดดค่ะ เหมือนจะอุดตัน

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยดูสูตรกันแดดค่ะ เหมือนจะอุดตัน

โพสต์โดย jn_andy » อังคาร พ.ย. 14, 2017 9:33 am

สูตรดังนี้ค่ะ
A water 54
Aloe Vera Extract 0.5
Zinc PCA 0.3

B LipidSoft CC 10
Titanium Dioxide easy dis 1.5
Zinc Oxide nano 3
SPF Protect Ultra 13
BEMT 0.5
Water in Oil EZ 2.5
Isododecane 6
Cyclomethicone 3

C Coenzyme Q10 Extra 0.3
Phenoxyethanol SA 0.4
Vitamin E (Tocopheryl Acetate) 0.1

D oil fix 1
Polymethylsilsesquioxane 4

Method
mix A = W phase and warm a bit
mix B with heat 70c = o phase
A in B gradually, stir at 1000-1500round
get cream then add C and D in, stir to ensure that oil fix totally disperse in the base

คำถาม
1. ทำแล้วเกิดการแยกชั้นหลังทิ้งไว้ 2-3 วัน เลยใส่ oil fix เข้าไปการแยกชั้นดีขึ้นเลยค่ะ แต่ไม่ทราบว่าตัวนี้ก่อให้เกิดการอุดตันรึเปล่า
2. ถ้าไม่ใส่ oil fix แล้วครีมแยกชั้นยังสามารถใช้ได้ผลดีมั้ย โดยเขย่าก่อนใช้เป็นต้น
3. การแยกชั้นเกิดจากขั้นตอนหรือส่ในผสมใดมากน้อยเกินไปรึเปล่า ต้องปรับสูตรตรงไหนคะ

(ล้างหน้าด้วย cleansing water จนสำลีสะอาด แล้วล้างต่อด้วย foam)
jn_andy

Has thanked: 4 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 5 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยดูสูตรกันแดดค่ะ เหมือนจะอุดตัน

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ย. 17, 2017 7:28 pm

สวัสดีคะ

1. ทำแล้วเกิดการแยกชั้นหลังทิ้งไว้ 2-3 วัน เลยใส่ oil fix เข้าไปการแยกชั้นดีขึ้นเลยค่ะ แต่ไม่ทราบว่าตัวนี้ก่อให้เกิดการอุดตันรึเปล่า

การใช้ Oil-Fix คือจะต้องปั่นจนละลายอย่างสมบูรณ์ในเนื้อสูตรคะ หากปั่นไม่เพียงพอ และละลายไม่สมบูรณ์ อาจจะเหลือเป็นผงเล็กๆลอยอยู่ในสูตรและอุดตันได้คะ แต่หากละลายสมบูรณ์จะไม่อุดตันคะ

ทีมงานเรียนแนะนำ 2 ทางเลือกคะ

1. ทดลองลด Oil-Fix เหลือ 0.5% (แต่กรุณาทำการทดสอบ Stability คะ)
2. เลือกใช้ LipidSoft™ Fix แทน Oil-Fix คะ

2. ถ้าไม่ใส่ oil fix แล้วครีมแยกชั้นยังสามารถใช้ได้ผลดีมั้ย โดยเขย่าก่อนใช้เป็นต้น

ครีมกันแดดสมัยก่อน จะมีลูกเหล็กในขวด และแนะนำให้ผู้ใช้เขย่าก่อนใช้เสมอ เนื่องจากปัญหาการแยกชั้น ท่านสมาชิกอาจจะเลือกทำแบบนั้นได้คะ แต่การกันแดดอาจจะลดลงบ้างนะคะ

3. การแยกชั้นเกิดจากขั้นตอนหรือส่ในผสมใดมากน้อยเกินไปรึเปล่า ต้องปรับสูตรตรงไหนคะ

การแยกชั้นเกิดขึ้นเนื่องจากสูตรถือเป็นสูตรที่ประสานยาก เพราะผง และน้ำมันหลากหลายชนิด จึงเป็นลักษณะปกติของสูตรลักษณะนี้ที่จะแยกชั้นหากไม่มีตัวช่วย เช่น Oil-Fix หรือ LipidSoft™ Fix คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ช่วยดูสูตรกันแดดค่ะ เหมือนจะอุดตัน

โพสต์โดย jn_andy » เสาร์ พ.ย. 18, 2017 7:48 am

จะดูอย่างไรว่า oil fix ละลายสมบูรณ์ ศุ่งปกติก็จะปั่นเข้ากันจนไม่เห็นว่ามีผงหลงเหลืออยู่ แต่ด้วยเนื้อครีมที่ข้นก็ไม่ทราบว่าแค่มองด้วยตาเปล่าไม่เห็นจะแปลว่าละลายสมบูรณ์รึเปล่า

หรือต้องผสมไปในขั้นตอนที่ใช้ความร้อน

LipidSoft Fix ที่แนะนำให้ใช้แทน oil fix จากสูตรใช้เพียงแค่ 1% จะเพียงพอเหรอคะ เข้าไปอ่านคุณสมบัติไม่เห็นพูดถึงเรื่องการช่วยประสานน้ำมัน มันเป็นอีกคุณสมบัติเหรอคะ หรือเราใช้มากขึ้นแทนในส่วนของ LipidSoft CC สัก 5% จะดีมั้ยคะ

เนื่องจากพื้นสูตรกันแดดจะค่อนข้างใช้แล้วมัน การใส่ LipidSoft Fix จะไปเพิ่มความมันมั้ยคะ เห็นเขียนว่าเหมาะกับคนผิวแห้ง
jn_andy

โพสต์โดย jn_andy » เสาร์ พ.ย. 18, 2017 7:56 am

เพิ่มเติมจากด้านบน (staff อ่านด้านบนด้วนนะคะ ต่อเนื่องกันค่ะ)

จะสามารถผสม oil fix ใน LipidSoft เพื่อให้เห็นว่าจะลายสมบูรณ์ได้มั้ย จากหน้าเวปสองตัวนี้สามารถละลายกันได้ใส ซึ่งจะทำให้เรามองเห็นชัดขึ้น

ปกติใส่ oil fix ในขั้นตอนสุดท้าย แล้วถ้าเปลี่ยนขั้นตอนจะมีผลกับการผสมสารตัวอื่นๆในขั้นตอนต่อไปในสูตรมั้ยคะ
jn_andy

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ย. 21, 2017 9:51 am

สวัสดีคะ

จะดูอย่างไรว่า oil fix ละลายสมบูรณ์ ศุ่งปกติก็จะปั่นเข้ากันจนไม่เห็นว่ามีผงหลงเหลืออยู่ แต่ด้วยเนื้อครีมที่ข้นก็ไม่ทราบว่าแค่มองด้วยตาเปล่าไม่เห็นจะแปลว่าละลายสมบูรณ์รึเปล่า

หรือต้องผสมไปในขั้นตอนที่ใช้ความร้อน

เรียนแนะนำปรับลดอัตราการใช้ และใช้ความร้อนในขณะปั่นให้ละลายเข้ากัน และใช้เวลาปั่นให้นานขึ้นคะ เนื่องจากส่วนผสมรายการนี้มีขนาดผงที่เล็กมากจึงไม่สามารถมองได้ด้วยตาเปล่าคะ

LipidSoft Fix ที่แนะนำให้ใช้แทน oil fix จากสูตรใช้เพียงแค่ 1% จะเพียงพอเหรอคะ เข้าไปอ่านคุณสมบัติไม่เห็นพูดถึงเรื่องการช่วยประสานน้ำมัน มันเป็นอีกคุณสมบัติเหรอคะ หรือเราใช้มากขึ้นแทนในส่วนของ LipidSoft CC สัก 5% จะดีมั้ยคะ

LipidSoft Fix ทดลองที่อัตรา 5% คะ (แทน LipidSoft CC ได้คะ)

เนื่องจากพื้นสูตรกันแดดจะค่อนข้างใช้แล้วมัน การใส่ LipidSoft Fix จะไปเพิ่มความมันมั้ยคะ เห็นเขียนว่าเหมาะกับคนผิวแห้ง

ความเห็นส่วนตัวทีมงานคิดว่า LipidSoft Fix ไม่ได้มันไปกว่า LipidSoft CC คะ อย่างไรก็ตาม การเปลี่ยนแปลงส่วนผสมใดๆในสูตร จะกระทบต่อลักษณะเนื้อ/ผิวสัมผัสของสูตรเสมอ เรียนแนะนำท่านสมาชิกทำการทดสอบคะ

LipidSoft Fix ไม่ได้ใช้เฉพาะเจาะจงสำหรับคนผิวแห้งคะ [หมายถึง คนผิวแห้งก็สามารถใช้ได้คะ แต่ก็หมายถึง คนผิวมันก็สามารถใช้ได้เช่นกันคะ เพียงแต่อัตราการใช้จะต้องปรับให้เหมาะสมกับผิวของแต่ละท่าน หรือหากต้องการให้ใช้ได้ในกลุ่มผู้ใช้ใหญ่ ให้ใช้ในอัตรากลางๆที่ทุกคนยอมรับคะ]
staff

โพสต์โดย jn_andy » พุธ ม.ค. 17, 2018 10:50 pm

ลองใช้ LipidSoft Fix ที่ 3 และ 5% แล้วไม่รอดค่ะ
- เนื้อผลิตภัณฑ์ข้นหนืด
- ตั้งไว้หลายๆวันก็เกิดการแยกชั้นอยู่ดี

ลอง Oil Fix ไปละลายกับ LipidSoft CC ใช้ความร้อนที่ 70% ก็เห็นว่าละลานเข้ากันจนใสไม่มีเศษนะคะ
- เนื้อข้นไม่แยกชั้น
- ใช้ไปเรื่อยๆเหมือนหน้ามีสิวอุดตันค่ะ

จะทำไงดีหรือว่าต้องเปลี่ยนสูตรคะ เห็นของ spectraban sc ใช้ BEMT กับ DHHB เบสซิลิโคนไม่มีน้ำไม่มีกันเสีย เนื้อเนียนเป็น Primer ได้เลยแล้วเขาก็เคลมว่าเหมาะกับคนผิวแพ้ง่าย เพราะไม่อุดตัน สูตรดังนี้ จะใช้อะไรเท่าไรดีคะ

Cyclopentasiloxane, Dimethicon Crosspolymer, ETHYLHEXYL METHOXYCINNAMATEC12-15 alkyl benzoateBis-Ethylhexyloxyphenol Methoxyphenyl Triazine, Cetyl DimethiconeDiethylamino Hydroxybenzoyl Hexyl BenzoateCyclohexasiloxane
jn_andy

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ม.ค. 19, 2018 8:32 am

สวัสดีคะ

ลองใช้ LipidSoft Fix ที่ 3 และ 5% แล้วไม่รอดค่ะ
- เนื้อผลิตภัณฑ์ข้นหนืด
- ตั้งไว้หลายๆวันก็เกิดการแยกชั้นอยู่ดี

ลอง oil fix ไปละลายกับ LipidSoft CC ใช้ความร้อนที่ 70% ก็เห็นว่าละลานเข้ากันจนใสไม่มีเศษนะคะ
- เนื้อข้นไม่แยกชั้น
- ใช้ไปเรื่อยๆเหมือนหน้ามีสิวอุดตันค่ะ

มีความเป็นไปได้ ที่ การใช้ Water-in-Oil EZ 2.5% ไม่เพียงพอคะ อาจจะต้องทดลองเพิ่มเป็น 3-4% คะ

spectraban sc ใช้ BEMT กับ DHHB เบสซิลิโคนไม่มีน้ำไม่มีกันเสีย เนื้อเนียนเป็น Primer ได้เลยแล้วเขาก็เคลมว่าเหมาะกับคนผิวแพ้ง่าย เพราะไม่อุดตัน สูตรดังนี้ จะใช้อะไรเท่าไรดีคะ

ไม่ทราบท่านสมาชิกได้ลองใช้ผลิตภัณฑ์นี้แล้วหรือยังคะ แล้วพบว่ามีปัญหาการอุดตันหรือไม่คะ การผสมทำได้ง่ายเนื่องจากไม่ใช่ emulsion คะ
staff

โพสต์โดย jn_andy » จันทร์ ม.ค. 22, 2018 3:41 pm

ลองใช้แล้วค่ะ

เนื้อข้นขุ่นๆแต่ไม่ถึงกับขาว สังเกตดีๆจะมีเม็ดขาวเล็กๆกระจายอยู่

ทาแล้วนุ่มลื่นดีมาก ไม่อุดตันด้วยค่ะ

สูตรคงใช้ซิลิโคนเยอะมาก แต่คงเป็นเกรดดีมากๆเช่นกันเลยไม่อุดตัน แล้วก็ดีอีกอย่างที่เหมือนไม่เห็นใส่กันเสียใช่มั้ยคะ

รบกวนแนะนำสัดส่วนแต่ละรายการด้วยนะคะ อนากทำใช้มากๆ
jn_andy

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ม.ค. 26, 2018 9:46 pm

สวัสดีคะ

Cyclopentasiloxane, Dimethicone Crosspolymer ใช้ Silicone Gel
ETHYLHEXYL METHOXYCINNAMATE
C12-15 alkyl benzoate
Bis-Ethylhexyloxyphenol Methoxyphenyl Triazine
Cetyl Dimethicone ใช้ Siliwax Lite
Diethylamino Hydroxybenzoyl Hexyl Benzoate
Cyclohexasiloxane ใช้ Cyclomethicone คะ

สูตรเพียงใช้ Silicone Gel เป็นเนื้อเบส และเติมส่วนผสมกันแดดต่างๆ ในสูตรคะ

ส่วนสำคัญในสูตรนี้ คือการใช้ ตัวทำละลายสารกันแดด ซึ่งในสูตรคือ ETHYLHEXYL METHOXYCINNAMATE (เป็นสารกันแดดในตัว) และ C12-15 alkyl benzoate อย่างเพียงพอ เนื่องจากหากไม่เพียงพอ สารกันแดดรายการอื่นๆ โดยเฉพาะ DHHB จะไม่ละลาย และจะไม่เกิดประสิทธิภาพคะ

จากลักษณะที่ท่านสมาชิกแจ้ง ซึ่งพบมีผงอยู่ในเนื้อเจล เป็นสิ่งที่น่ากังวลคะ สาเหตุเนื่องจาก หากสารกันแดดต่างๆ ไม่ได้ละลายจนสมบูรณ์ ในเนื้อสูตร (เช่นเกิดตะกอนเป็นผงอยู่ในเนื้อสูตร) ก็จะไม่เกิดประสิทธิภาพการกันแดด คะ

ผลิตภัณฑ์ลักษณะนี้ ท่านสมาชิกจะต้องหลีกเลี่ยงการนำไปแช่เย็น หรือโดนความเย็น เนื่องจากเมื่อเกิดตะกอนขึ้นในสูตร ประสิทธิภาพการกันแดดจะลดลงอย่างมากคะ
staff

โพสต์โดย jn_andy » จันทร์ ม.ค. 29, 2018 3:23 pm

หา Siliwax Lite ไม่เจอนะคะ

รยกวนแนะนำอัตราส่วนและวิธีผสมให้ทีค่ะ
jn_andy

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง