ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

กลิ่นหืนน้ำมันใน oil soap , รีวิว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

กลิ่นหืนน้ำมันใน oil soap , รีวิว

โพสต์โดย best_singnontad » จันทร์ พ.ย. 13, 2017 3:34 am

เป็นคนผิวตัวแห้งมากค่ะ ชอบ Oil Soap มาก ปรุงใช้มานานเกือบ 2 ปีแล้ว กำลังปรับปรุงสูตรให้ถูกใจ ปกติผสมกับ Fractionated Coconut Oil + Vit E แต่กลิ่นมันไม่ค่อย ok เลยอยากเปลี่ยนชนิด oil เป็นตัวอื่นอีก 3 ตัวแทน ตามสูตรด้านล่างค่ะ

1.Oil Soap™ 20%
2.Avocado Oil (Refined) 27%
3.Cherry Seed Oil 20%
4.Flaxseed Oil (High Omega) 20%
5.Encapsulated Salicylic Acid (BHA) 3% (ลดสิว)
6.Hyaluronic Acid (Large Molecule) 0.5%
7.Vitamin E Acetate 1%
8.Oil Blender 3% (จำเป็นต้องใช้ในสูตรเพื่อป้องกันการแยกชั้น)
9.Melon Flavor 2% (แต่งกลิ่น)
10+11 ไกลโคลิก+น้ำ (ใช้ปรับค่า pH ให้เท่ากับ 5) ไม่แน่ใจว่าต้องเยอะแค่ไหน แต่ประมาณไว้ที่ 3.5%

ขอคำแนะนำค่ะ
1.สูตรทั้งหมดเข้ากันได้ไหมค่ะ สัดส่วน % ควรปรับหรือลดตัวไหนไหมค่ะ
2.ใส่ Hyaluronic Acid ลงไปในสบู่ มันจะได้ประโยชน์ไหมค่ะ อยากให้แค่เคลือบๆเกาะอยู่บนผิวค่ะ หรือว่าถ้าเป็นสบู่ยังไงล้างออกมันก็ถูกชะล้างไปกับน้ำอยู่ดี ใส่ไปก็ไม่เกิดประโยชน์ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
3.ใส่น้ำหอมเพื่อกลบกลิ่นหืนจาก oil มันจะได้ผลไหมค่ะ

ขอขอบคุณทีม staff ล่วงหน้า สำหรับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ค่ะ
best_singnontad

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: กลิ่นหืนน้ำมันใน oil soap , รีวิว

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ย. 15, 2017 4:19 pm

สวัสดีคะ

จากสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้ง

น้ำมันธรรมชาติตามรายการที่

2,3,4 จะมีปัญหาเรื่องกลิ่นหืน คะ

สำหรับรายการที่ 5 จะต้องเลือกใช้ชนิด Liquid [Encapsulated Salicylic Acid (Liquid, Timed-Release] จึงจะสามารถละลายเข้ากับน้ำมันของสูตรได้คะ

รายการที่ 6 ไม่มีประโยชน์ต่อผิว กรุณาตัดออกจากสูตร เนื่องจาก Hyaluronic Acid จะต้องใช้เวลาในการดูดซึมเข้าสู่ผิว หรืออย่างน้อยต้องสามารถเคลือบผิวไว้ได้ หากถูกล้างออกจากผิวไปในทันที ในลักษณะสูตรสบู่เหลวอาบน้ำนี้ ก็จะไม่เกิดประโยชน์ใดๆต่อผิวได้คะ

10+11 ไกลโคลิก+น้ำ (ใช้ปรับค่า pH ให้เท่ากับ 5) ไม่แน่ใจว่าต้องเยอะแค่ไหน แต่ประมาณไว้ที่ 3.5%

การปรับให้ค่า pH ลงมาอยู่ที่ 5 จะใช้ glycolic acid ในระดับต่ำมากคะ ทีมงานคาดเดาว่า จะอยู่ที่ประมาณ 0.1-0.2% เท่นนั้นคะ

3.ใส่น้ำหอมเพื่อกลบกลิ่นหืนจาก oil มันจะได้ผลไหมค่ะ

ทีมงานแนะนำว่าจะต้องใช้น้ำหอม หรือ Essential Oil เติมลงในสูตร เพื่อดับกลิ่นหืนคะ ไม่เช่นนั้น เรียนแนะนำทดลอง Citromask ช่วยดับกลิ่นแทนคะ (ซึ่งจะมีผลต่อการดับกลิ่นกายได้ด้วย เมื่อใช้อาบน้ำ)

การใช้ Melon Flavor ไม่เหมาะสมคะ เนื่องจากเป็น Flavor ไม่ใช้น้ำหอม จึงจะไม่สามารถให้กลิ่นที่แรงเพียงพอในการดับกลิ่นสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง