ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่เอี่ยม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: มือใหม่เอี่ยม

โพสต์โดย fahreddavil » พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2017 4:07 pm

อันนี้คุณ piyada.benz2521 ต้องการถาม staff ใช่ไหมคะ
fahreddavil

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

โพสต์โดย fahreddavil » พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2017 4:21 pm

กลัว staff งงจังเพราะดิฉันก็ถาม staff ไว้อยู่เหมือนกัน แล้วคุณก็เอาคำถามมาถามใต้คำถามดิฉันอีก รบกวน staff ช่วยตอบคำถามในกระทู้ที่ตั้งใหม่นะคะ ดิฉันเลยต้องตั้งกระทู้ใหม่ ขอบคุณค่ะ
fahreddavil

โพสต์โดย fahreddavil » พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2017 4:50 pm

นี่คือสูตรที่คิดขึ้นมาเองค่ะ อยากได้เรื่องความขาว ความใส ลดริ้วรอย กำจัดและลดการเกิดสิวอุดตัน กระชับรูขุมขน และแก้ไขลักษณะผิวหน้าตามที่อธิบายกับ staff ไป
Water phase
1.Vit B5 3%
2.Moist. 3%
3.water lock 2%
4.Repair Activator 10%
5.Pitera 18%
6.Pep Coll 3%
7.Argireline 10%
8.Apple Stem Cell 3%
9.Yeast Radiance 3%
10.DMAE 10%
11.Alpha Arbutin 2%

Oil phase
1.shea butter 5%
2.Sweet Almond Oil 5%
3.Raspberry Seed Oil 5%
4.Cocoa Butter 5%
5.perfect c 5%

ตัวประสานเนื้อครีม
Satin Cream Maker 1%

ส่วนประกอบหลังจากที่ประสานเป็นเนื้อครีมแล้ว
1.Centellaa Asiatica Extract 2%
2.Bluberry Pterostilbene 3%
3.AcneBee Extra 2%
ช่วยแนะนำหน่อยนะคะว่าสูตรนี้ทำได้และใช้ได้จริงไหม และช่วยแก้ไขให้หน่อยนะคะ

ส่วนอันนี้เป็นสูตรครีมของสมาชิกท่านหนึ่ง อ่านส่วนประกอบแต่ละตัวแล้วรู้สึกชอบอ่ะค่ะ คือสูตรนี้คะ
water
Repair Activator 10%
Ectoine 1.6%
Lemon Peel Bioferment 2%
Yeast Radiance™ 2%
Rosa Hybrid Cell Extract 2%
Safe-B3 5%
Raspberry (Seed) Oil (Virgin) 10%
Plankton GP4G™ 1%
Phytosphingosine SA 0.2%
Satin Cream Maker™ 2%
Phospholipid 2%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
Disodium EDTA 0.2%
และถ้าจะปรับให้กับผิวหน้าของเราเองตามสภาพผิวที่บอก staff ไปด้านบนแล้ว และถ้าอยากจะเพิ่มเรื่องความความขาวลงไปด้วยจะสามารถเติมส่วนประกอบตัวไหนเพิ่มเข้าไปได้อีกคะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

หรือถ้า staff มีสูตรที่ใหม่ที่จแนะนำให้ ก็รบกวนหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

กระทู้นี้ไม่ได้ตั้งกระทู้ซ้ำกับอันเก่านะคะ พอดีจะแยกคำถามของดิฉันออกมาต่างหาก จะได้ไม่ปนกันกับคำถามของสมาชิกอีกท่านหนึ่งที่มาถามในกระทู้ก่อนหน้านี้ กลัว staff จะสับสนและก็กลัวตัวเองสับสนเองด้วย เลยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาอ่ะค่ะ ขอบคุณอีกครั้งนะคะ
fahreddavil

โพสต์โดย piyada.benz2521 » พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2017 5:19 pm

ใช่คะ..ดิฉันต้องการถามทางStaffคะ
ต้องขอโทษด้วยนะคะ เพราะเล่นกระทู้ไม่เป็นคะ
ขอโทษด้วยคะ
piyada.benz2521

โพสต์โดย fahreddavil » พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2017 7:46 pm

ไม่เป็นไรค่ะ
fahreddavil

โพสต์โดย fahreddavil » พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2017 7:54 pm

พอดีดองอฉันไปตั้งกระทู้ใหม่ล่ะ งั้นคุณ piyada.benz2521 ใช้กระทู้นี้ไดีเลยนะคะ และรบกวน staff ช่วยตอบคำถามดิฉันในกระทู้อีกอันที่ตั้งใหม่ให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
fahreddavil

โพสต์โดย fahreddavil » เสาร์ พ.ย. 18, 2017 3:14 am

เมื่อวานไปตรวจสภาพผิวมาค่ะ พบว่าผิวหน้าด้านนอกมัน รูขุมขนกว้าง ผิวด้านในสุดบริเวณด้านบนมัน ส่วนด้านล่างแห้ง มีสิวตันด้วย และบริเวณหน้าผากเสี่ยงต่อการเกิดฝ้า สุดท้ายผิวหน้าไม่แข็งแรงด้วยค่ะ อันนี้คือสภาพผิวที่ไปตรวจกับเครื่องมาค่ะ รบกวน staff ช่วยปรับสูตรครีมที่ให้ไปให้ช่วยแก้สภาพปัญหาผิวหน้าด้วยนะคะ อ้อแล้วก็ขอเพิ่มเรื่องความขาวใสด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

อันนี้ไม่ได้พิมพ์ซ้ำนะคะ แต่อัพเดตสภาพหน้าอ่ะคะ อันนี้คงเป็นอันสุดท้ายล่ะ เหลือแค่รอคำตอบจาก staff ค่ะ
fahreddavil

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 20, 2017 8:05 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกถูกแบน 3วัน โดยจะไม่สามารถตอบกระทู้ หรือตั้งกระทู้ใหม่ใดๆได้ เนื่องจากมีการสร้างกระทู้ใหม่ โดยทีมงานได้เตือนแล้ว ว่าขอความกรุณางดการตั้งกระทู้ใหม่ เพื่อรักษาคุณภาพเนื้อหาใน webboard นี้ เพื่อให้เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกท่านอืื่นๆคะ ทั้งนี้ หากท่านสมาชิกยังมีการดำเนินการตั้งกระทู้ใหม่ โดยที่เนื้อหาเกี่ยวโยงกับกระทู้เดิมซ้ำอีก ทีมงานจำเป็นจะต้องยกเลิกบัญชีของท่านสมาชิกอย่างถาวรคะ

สำหรับสูตรตามที่ได้สอบถาม เรียนแนะนำปรับแต่งดังนี้คะ

Water phase
1.Vit B5 2%
2.MOIST24 3%
4.Repair Activator 10%
5.Pitera 18%
6.Pep Coll 3%
7.Argireline 10%
8.Apple Stem Cell 3%
9.Yeast Radiance 3%
11.Alpha Arbutin 2%
Safe-B3 5%

Oil phase
1.shea butter 2%
5.perfect c 5%
Centella Asiatica Extract 2%

ตัวประสานเนื้อครีม
Satin Cream Maker 2%

Reservoir-Tech 3%
Mild Preserved Eco 1%

สาเหตุที่มีการตัดส่วนผสมบางรายการ ดังนี้คะ
DMAE เนื่องจากไม่สามารถเข้ากับสูตรได้ เนื่องจากสารเป็น electrolyte และ Satin Cream Maker จะไม่สามารถทน electrolyte ได้

น้ำมัน, Butter 3 รายการ เนื่องจากปริมาณน้ำมันเกินกว่าความจำเป็น ผิวของผู้ใช้อยู่ในเกณฑ์กลางๆ ไม่มันและไม่แห้ง การใช้น้ำมัน/Butter มากเกินไปในสูตร อาจทำให้เกิดความมัน/เหนอะหนะได้ ระดับน้ำมันที่ 7% ในสูตร เพียงพอแล้วคะ [ปรับลด shea butter จาก 5% เหลือ 2%]

AcneBee Extra ไม่ได้ประโยชน์กับผิวท่านสมาชิก ซึ่งการเกิดสิวอุดตันเนื่องจากการระคาย/เสียดสี บริเวณครอบ mask การใช้ AcneBee จึงจะไม่สามารถช่วยแก้ปัญหาได้ เรียนแนะนำใช้ BHA Toner ทาบางๆบริเวณที่มีปัญหา เพื่อช่วยละลายสิวอุดตันออกแทนคะ

ส่วนผสมอื่นๆที่มีการตัดออก เนื่องจากเกินความจำเป็นสำหรับผิวคะ

ส่วนผสมบางรายการเพิ่มเติมเพื่อให้สูตรมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น รวมถึงการเติมสารกันเสีย เพื่อให้สูตรสามารถเก็บไว้ใช้ได้นานคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย fahreddavil » ศุกร์ พ.ย. 24, 2017 2:21 am

ถ้าจะเพิ่ม Ectoine, Lemon Peel Bioferment, Rosa Hybrid Cell Extract, Plankton GP4G, Phospholipids มีตัวไหนไม่เหมะกับผิว หรือมีคุณสมบัติซ้ำซ้อนหรือช่วยส่งเสริมกับส่วนผสมกับสูตรที่ staff ปรับให้ รบกวนหน่อยนะคะ
fahreddavil

โพสต์โดย fahreddavil » ศุกร์ พ.ย. 24, 2017 5:59 am

ตัวที่จะเพิ่มมีแค่ 5 ตัวค่ะ (ไม่เอา Phospholipids ค่ะ)
fahreddavil

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง