ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่เอี่ยม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

โพสต์โดย fahreddavil » พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2017 8:59 pm

เคยถามคำทาง staff ไปแล้ว ตอนนี้มีสูตรที่คิดไว้ เลยอยากให้ staff ช่วยพิจารณาถึงความเหมาะสมให้หน่อยค่ะ
Water phase
1.Vit B5 3%
2.Moist. 3%
3.water lock 2%
4.Repair Activator 10%
5.Pitera 18%
6.Pep Coll 3%
7.Argireline 10%
8.Apple Stem Cell 3%
9.Yeast Radiance 3%
10.DMAE 10%
11.Alpha Arbutin 2%

Oil phase
1.shea butter 5%
2.Sweet Almond Oil 5%
3.Raspberry Seed Oil 5%
4.Cocoa Butter 5%
5.perfect c 5%

ตัวประสานเนื้อครีม
Satin Cream Maker 1%

ส่วนประกอบหลังจากที่ประสานเป็นเนื้อครีมแล้ว
1.Centellaa Asiatica Extract 2%
2.Bluberry Pterostilbene 3%
3.AcneBee Extra 2%

ช่วยแนะนำหน่อยนะคะว่าสูตรนี้ทำได้และใช้ได้จริงไหม
fahreddavil

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

โพสต์โดย fahreddavil » อาทิตย์ พ.ย. 12, 2017 10:38 pm

เป็นคนหน้ามัน แต่ไม่ได้มากถึงขนาดหน้าเยิ้ม เห็นรูขุมขนชัดบริเวณใต้ตาข้างจมูกทั้งสองด้าน พอดีเจอสูรครีมของสมาชิกท่านหนึ่ง อ่านส่วนประกอบแต่ละตัวแล้วรู้สึกชอบอ่ะค่ะ สูตรนี้คะ

water
Repair Activator 10%
Ectoine 1.6%
Lemon Peel Bioferment 2%
Yeast Radiance™ 2%
Rosa Hybrid Cell Extract 2%
Coenzyme Q10 Extra 1%
Raspberry (Seed) Oil (Virgin) 10%
Plankton GP4G™ 1%
Phytosphingosine SA 0.2%
Satin Cream Maker™ 2%
Phospholipid 2%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
Disodium EDTA 0.2%

ถ้าจะปรับให้กับหน้าของเราเองที่เป็นคนหน้ามัน และอยากจะเพิ่มเรื่องความความขาวลงไปด้วยจะเติมส่วนประกอบตัวไหนเพิ่มเข้าไปได้อีกคะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
fahreddavil

มือใหม่เอี่ยม (แก้ไขข้อคำถามในกระทู้ก่อนหน้านี้ค่ะ)

โพสต์โดย fahreddavil » อาทิตย์ พ.ย. 12, 2017 10:57 pm

เป็นคนหน้ามัน แต่ไม่ได้มากถึงขนาดหน้าเยิ้ม เห็นรูขุมขนชัดบริเวณใต้ตาข้างจมูกทั้งสองด้าน พอดีเจอสูรครีมของสมาชิกท่านหนึ่ง อ่านส่วนประกอบแต่ละตัวแล้วรู้สึกชอบอ่ะค่ะ คือสูตรนี้คะ

water
Safe-B3 5%
Raspberry (Seed) Oil (Virgin) 10%
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) 1%
(แก้ไขจากอันก่อนหน้านี้โดยลบ Coenzyme Q10 Extra แล้วเพิ่ม Safe-B3 5% ทดแทน เพราะ staff ตอบกลับเจ้าของกระทู้ว่า Co Q10 มีสีที่เข้ม และจะทำให้สูตรมีสีเหลือง จึงอาจจะไม่เหมาะนักกับการใช้เวลากลางวัน แต่เหมาะกับการใช้กลางคืนมากกว่า ให้พิจารณาเพิ่มเติม Safe-B3 5% ทดแทน Safe-B3 จะช่วยเติมวิตามินให้ให้กับผิว ให้ผิวแข็งแรงขึ้น รวมถึงสามารถช่วยผิวกระจ่างใสขึ้นได้ด้วย)

และถ้าจะปรับให้กับหน้าของเราเองที่เป็นคนหน้ามัน และอยากจะเพิ่มเรื่องความความขาวลงไปด้วยจะสามารถเติมส่วนประกอบตัวไหนเพิ่มเข้าไปได้อีกคะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
fahreddavil

มือใหม่เอี่ยม (แก้ไขสุดท้าย)

โพสต์โดย fahreddavil » อังคาร พ.ย. 14, 2017 12:02 pm

เป็นคนหน้ามัน แต่ไม่ได้มากถึงขนาดหน้าเยิ้ม เห็นรูขุมขนชัดบริเวณใต้ตาข้างจมูกทั้งสองด้าน มีสิวอุดตัน พอดีเจอสูรครีมของสมาชิกท่านหนึ่ง อ่านส่วนประกอบแต่ละตัวแล้วรู้สึกชอบอ่ะค่ะ คือสูตรนี้คะ

water
Safe-B3 5%
(แก้ไขจากอันก่อนหน้านี้โดยลบ Coenzyme Q10 Extra แล้วเพิ่ม Safe-B3 5% ทดแทน เพราะ staff ตอบกลับเจ้าของกระทู้ว่า Co Q10 มีสีที่เข้ม และจะทำให้สูตรมีสีเหลือง จึงอาจจะไม่เหมาะนักกับการใช้เวลากลางวัน แต่เหมาะกับการใช้กลางคืนมากกว่า ให้พิจารณาเพิ่มเติม Safe-B3 5% ทดแทน Safe-B3 จะช่วยเติมวิตามินให้ให้กับผิว ให้ผิวแข็งแรงขึ้น รวมถึงสามารถช่วยผิวกระจ่างใสขึ้นได้ด้วย)

และถ้าจะปรับให้กับหน้าของเราเองที่เป็นคนหน้ามัน มีสิวอุดตัน และอยากจะเพิ่มเรื่องความความขาวลงไปด้วยจะสามารถเติมส่วนประกอบตัวไหนเพิ่มเข้าไปได้อีกคะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ
fahreddavil

Re: มือใหม่เอี่ยม

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ย. 15, 2017 1:24 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถามลักษณะผิวของผู้ใช้สูตรนี้ด้วยคะ โดยเฉพาะด้านความชุ่มชื้นผิวคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ย. 15, 2017 3:53 pm

ทีมงานเรียนแจ้งคำเตือน กรุณางดการตั้งกระทู้ซ้ำ คำถามที่เกี่ยวโยงกัน กรุณาสอบถามภายในกระทู้เดียวกันเท่านั้นคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย fahreddavil » พุธ พ.ย. 15, 2017 6:09 pm

เป็นคนหน้ามันค่ะ ส่วนเรื่อวความชุ่มชื้นเท่าที่ลอง search หาข้อมูลดูคิดว่าผิวหน้ามันแต่ขาดความความชุ่มชื้นค่ะ
fahreddavil

โพสต์โดย fahreddavil » พุธ พ.ย. 15, 2017 8:11 pm

แต่ว่ามันไม่ได้มันเยิ้มเหมือนคนหน้ามันอ่ะค่ะ แต่ก็ไม่ไดแห้งเป็นขุยยเหมือนคนผิวแห้งถ้าเอามือไปแตะบริเวณทีโซนมันก็ไม่ได้มีน้ำมันติดมือมาชัดเจนแค่เหมือนวาวๆ นิดๆ ที่นิ้วมือ แต่บริเวณใบหน้าใต้ตาและข้างจมูกทั้ง 2 ข้างเห็นรูขุมขนชัดเจน จมูกมีร่องรอยสิวเสี้ยน มีสิวอุดตันขึ้นบริเวณหน้าที่ครอบ mask พอดีเป็นพยายาล ต้องครอบ mask เวลาทำงานค่ะ และก็ลองถามเพื่อนดูแล้วว่าเป็นคนหน้ามันไหม เพื่อนก็บอกว่าไม่แน่ใจแต่แต่ก็ดูไม่มันนะ ถ้ามันมันต้องเยิ้มแบบของเพื่อนอ่ะค่ะ แบบนี้ใช่หน้ามันไหมเหมือนที่บอกไปไหมคะ หรือเป็นหน้าแบบไหนคะ
fahreddavil

โพสต์โดย piyada.benz2521 » พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2017 12:55 pm

อยากถามเพิ่มเติมคะ
1. ปริมาณสาร active ละลายในน้ำ รวมกันแล้วจะต้องไม่ควรเกินกี่%คะ?
2.ปริมาณน้ำ ที่ต้องใช้ในสูตรครีมต้องใช้อย่างน้อยกี่%คะ?

ขอบคุณคะ
piyada.benz2521

โพสต์โดย fahreddavil » พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2017 4:04 pm

ที่ staff ถามเรื่องสภาพผิว ขออนุญาติตอบซ้ำและตั้งกระทู้ใหม่นะคะ

หน้าก็ไม่ได้แห้งจนเป็นขุยแต่ว่ามันไม่ได้มันเยิ้มเหมือนคนหน้ามันอ่ะค่ะ แต่ก็ไม่ไดแห้งเป็นขุยยเหมือนคนผิวแห้งถ้าเอามือไปแตะบริเวณทีโซนมันก็ไม่ได้มีน้ำมันติดมือมาชัดเจนแค่เหมือนวาวๆ นิดๆ ที่นิ้วมือ แต่บริเวณใบหน้าใต้ตาและข้างจมูกทั้ง 2 ข้างเห็นรูขุมขนชัดเจน จมูกมีร่องรอยสิวเสี้ยน มีสิวอุดตันขึ้นบริเวณหน้าที่ครอบ mask พอดีเป็นพยายาล ต้องครอบ mask เวลาทำงานค่ะ และก็ลองถามเพื่อนดูแล้วว่าเป็นคนหน้ามันไหม เพื่อนก็บอกว่าไม่แน่ใจแต่แต่ก็ดูไม่มันนะ ถ้ามันมันต้องเยิ้มแบบของเพื่อนอ่ะค่ะ แบบนี้ใช่หน้ามันไหมเหมือนที่บอกไปไหมคะ หรือเป็นหน้าแบบไหนคะ
fahreddavil

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง