ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการผสมส่วนผสมที่เป็นผง

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการผสมส่วนผสมที่เป็นผง

โพสต์โดย akakkoii » ศุกร์ พ.ย. 10, 2017 9:44 am

เรียนทีมงาน Staff
เราทดลองทำแว๊กใส่ผมโดยผสมผง Kaolin ลงไป 5% แต่เนื้อที่ได้หลังจากทำเสร็จมันไม่เนียนทั้งๆที่ใส่ผงไปน้อยมากแค่5% +ปั่นด้วยความเร็วสูง ผงKaolin ยังจับตัวเป็นเม็ดดินเล็กๆแต่พอบี้มันก็แตกตัวเนียน รบกวนช่วยตรวจสอบให้หน่อยครับว่าเราเรียงลำดับผสมถูกหรือไม่ มีวิธีแก้อย่างไร (ทดลองลดแว๊กแล้ว ส่วนผสมใน Oil phaseก็ครบมีWax EmollentกับOilต่างๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ลำดับการผสมหรือผงKaolinไม่ละเอียดพอ)

[เฟสนำ้]
1 อุ่นนำ้70-80องศา
2 เท PVP ให้ละลายกับนำ้
3 เท Kaolin + ปั่นให้ละลาย
4 ผสมกับ Oil Phase

อุปกรณ์ที่ใช้ Overhead stirrer mixer แบบดิจิตอลปรับความเร็วรอบได้ กับหัวปั่น Dissolver/Disperse
ขอบคุณครับ
akakkoii

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการผสมส่วนผสมที่เป็นผง

โพสต์โดย akakkoii » อาทิตย์ พ.ย. 12, 2017 11:23 am

เป็นเม็ดดินแบบนี้
3333.jpg (48.96 KiB) เปิดดู 1807 ครั้ง
akakkoii

Re: สอบถามการผสมส่วนผสมที่เป็นผง

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ย. 15, 2017 3:35 pm

สวัสดีคะ

ลักษณะดังกล่าว เกิดขึ้น หลังจากผสมสูตรจนสมบูรณ์ (รวมระหว่างน้ำและน้ำมันแล้ว) หรือ เมื่อผสมเพียงแค่ส่วนของน้ำ ก็พบปัญหาแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย akakkoii » พฤหัสฯ. พ.ย. 16, 2017 4:10 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

ลักษณะดังกล่าว เกิดขึ้น หลังจากผสมสูตรจนสมบูรณ์ (รวมระหว่างน้ำและน้ำมันแล้ว) หรือ เมื่อผสมเพียงแค่ส่วนของน้ำ ก็พบปัญหาแล้วคะ

เกิดหลังจากที่ผสมเสร็จหมดแล้วครับ ผมลองลดKaolinลงอีกเหลือ3%แล้วเพิ่มOilเข้าไป เนื้อเนียนขึ้น
แต่มันเหนียวเหนอะหนะเกินไปอีก
akakkoii

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 20, 2017 7:42 pm

สวัสดีคะ

กรุณาแจ้งองค์ประกอบทั้งหมดโดยละเอียดคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง