ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามวิธีการใช้ encapsulated salicylic acid

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามวิธีการใช้ encapsulated salicylic acid

โพสต์โดย dressania » พุธ พ.ย. 08, 2017 4:51 pm

เรามีผลิตภัณฑ์ที่เสร็จสมบูรณ์แล้ว เป็นเนื้อเจล ต้องการที่จะเพิ่ม encpdulated
1. ทำได้หรือเปล่าคะ
2. % ที่แนะนำ
3. วิธีการผสม

ขอบคุณค่ะ
dressania

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามวิธีการใช้ encapsulated salicylic acid

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2017 4:19 am

สวัสดีคะ

โดยปกติ Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release) สามารถเติมลงในแทบทุกสูตร เนื่องจากไม่พบว่ามีปัญหากับส่วนผสมใดๆ และสามารถกระจายในสูตรใดๆได้ง่าย ทั้งเนื้อเจล เนื้อโลชั่น และเนื้อครีมคะ อย่างไรก็ตาม ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก กรุณาแจ้งองค์ประกอบสูตรของผลิตภัณฑ์ที่ท่านสมาชิกต้องการเติมลงไป (ingredient list บนฉลาก) เพื่อให้ทีมงานตรวจสอบให้แน่ใจ ให้คะ

อัตราการใช้สามารถตรวจสอบได้จากหน้าเวป บรรทัด "อัตราการใช้" หรือคลิ๊กที่เทคนิค คะ

วิธีการผสม ให้ปั่นหรือคนให้เข้ากับเนื้อสูตรใดๆได้เลยคะ โดยให้เวลาในการปั่นหรือคนให้เพียงพอ เพื่อให้แน่ใจว่า Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release) สามารถกระจายตัวในสูตรได้อย่างสมบูรณ์คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามวิธีการใช้ encapsulated salicylic acid

โพสต์โดย dressania » ศุกร์ พ.ย. 10, 2017 11:48 am

ingredient ทั้งหมดในเจลที่แจ้งไว้ค่ะ
ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

Water, Butylene Glycol, Propylene Glycol, Polyacrylamide, Phenoxyethanol, Alcohol, Carbomer, D-Panthenol, C13-14 IsoParaffin, Tocopheryl Acetate, Allantoin, Sodium Hydroxide, Dipotassium Glycyrrhizate, Hydrolyzed Algin, Escin, Laureth-7, Allium Cepa Bulb Extract, Snail Secretion Filtrate, glycerine, Ruscus Aculeatus Root Extract, aloe barbadensis leaf juice Powder, Disodium EDTA, Garcinia Mangostana Peel Extract, Salicylic Acid, Acacia Senegal Gum, Ammonium Glycyrrhizate, Ethylhexylglycerin, Centella Asiatica Extract, Hydrolyzed Yeast Protein, Zinc Sulfate, Calendula Officinalis Flower Extract, Sodium Citrate, chlorphenesin, Ethyl Hexanediol, Morus Alba Root Extract, Methylparaben
dressania

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ย. 15, 2017 1:36 pm

สวัสดีคะ

ตามสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้ง สามารถเติม Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release) ลงในสูตรได้เลยคะ โดยคนหรือปั่นให้กระจายทั่วสูตรคะ

**กรุณาใช้ในอัตราไม่เกินกว่าที่ผู้ผลิต/อ.ย. กำหนด คือ ไม่เกิน 4% คะ การใช้ในอัตราที่สูงกว่ากำหนดนี้จะส่งผลอันตรายต่อผิวได้คะ**
staff

โพสต์โดย dressania » ศุกร์ พ.ย. 24, 2017 11:00 am

เราลองผสมแล้ว แต่ผงไม่ละลายค่ะ คือส่องดูในเนื้อแล้วยังเห็นเป็น particle เล็กอยู่ค่ะ

คนประมาณ 10-15 นาที

อย่างนี้มีวิธีผสมอย่างอื่นอีกไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
dressania

โพสต์โดย dressania » ศุกร์ พ.ย. 24, 2017 11:39 am

อีกข้อค่ะ

พอผสมแล้วเนื้อเจลกลายเป็นเหลวค่ะ ช่วยแนะนำตัวเพิ่มเนื้อให้กลับเป็นเนื้อเจลให้ด้วยค่ะ
dressania

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ พ.ย. 26, 2017 7:41 pm

สวัสดีคะ

สามารถเติม Satin Cream Maker 1-2% ลงในสูตร ปั่นหรือคนให้ละลายเข้ากันคะ

หลังจากเติม Satin Cream Maker ลงในสูตร คนจนเกิดเนื้อ Salicylic Acid จะเข้ากับเนื้อสูตรได้ดีขึ้นคะ
staff

โพสต์โดย rkhsombat » อังคาร พ.ย. 28, 2017 8:58 am

เจอปัญหาเหมือนคุณ dressania ค่ะ ใช้สูตรตามหน้าเวป ของ Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release) แต่เหมือนตัว Salicylic Acid มันเป็นไม่ละลาย เวลาทาบนผิวจะรู้สึกได้ว่าเป็นผงๆอยู่ค่ะ
rkhsombat

ได้รับคำขอบคุณ: 2 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร พ.ย. 28, 2017 6:17 pm

สวัสดีคะ

รบกวนท่านสมาชิก rkhsombat แจ้งรายละเอียดสูตรคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง