ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม

น้ำหอมแยกชั้นเมื่อผสมกับ Reed Diffuse#1

ให้คำปรึกษา การแต่งกลิ่นหอม การพัฒนาสูตรน้ำหอม สำหรับใช้ให้กลิ่นในผลิตภัณฑ์ทุกชนิด เช่นในเครื่องสำอาง ในไม้ปักกระจายกลิ่น ในเครื่อง Atomizer กระจายกลิ่น

น้ำหอมแยกชั้นเมื่อผสมกับ Reed Diffuse#1

โพสต์โดย sinthavathavorn » อังคาร พ.ย. 07, 2017 12:20 pm

ขออนุญาต สอบถามครับ
ผสมใช้สูตร ผสม
น้ำหอม 30%
Reed Diffuser Base (Type 1) 70%
Result : ได้สารละลายขุ่น เติมแอลกอฮอล์ไป 6% จะใส และเมื่อทิ้งข้ามคืน แยกน้้าหอมและ ตัวทำละลายแยกชั้น
ไม่ทราบมีตัวผสม น้ำหอมกับ Reed Diffuser Base (Type 1) ให้เข้ากันมั้ยครับ

ส่วนอีกตัว
น้ำหอม 30%
Reed Diffuser Base (Type 2) 70%
Result : ได้สารละลายใสไม่แยกชั้น แต่กลิ่นกลบกลิ่นน้ำหอมเลยครับ)
sinthavathavorn

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: น้ำหอมแยกชั้นเมื่อผสมกับ Reed Diffuse#1

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2017 2:20 am

สวัสดีคะ

น้ำหอม 30%
Reed Diffuser Base (Type 1) 70%
Result : ได้สารละลายขุ่น เติมแอลกอฮอล์ไป 6% จะใส และเมื่อทิ้งข้ามคืน แยกน้้าหอมและ ตัวทำละลายแยกชั้น
ไม่ทราบมีตัวผสม น้ำหอมกับ Reed Diffuser Base (Type 1) ให้เข้ากันมั้ยครับ

เรียนแนะนำท่านสมาชิก ลองทำการทดสอบ [เลือกเพียงวิธีเดียว ที่ได้ผลตามที่ต้องการ]

1. เพิ่มสัดส่วนของ Ethyl Alcohol ให้มากยิ่งขึ้นคะ เนื่องจากการใช้ที่ 6% น้อยเกินไปคะ

2. ใช้ Dipropylene glycol ช่วยละลายให้เข้ากับ Reed Diffuser Base (Type 1) คะ โดยทดสอบใช้ Dipropylene glycol ที่ 10% คะ

(หรืออาจจะใช้ ทั้ง 1,2 ร่วมกัน โดยปรับสัดส่วนของส่วนผสมต่างๆให้เหมาะสม เนื่องจาก Ethyl Alcohol จะช่วยให้ระเหยได้เร็ว แต่ Dipropylene glycol จะช่วยให้ระเหยได้ช้าลงคะ)
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - น้ำหอม