ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

มือใหม่เอี่ยม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

มือใหม่เอี่ยม

โพสต์โดย fahreddavil » ศุกร์ พ.ย. 03, 2017 11:33 am

พอดีเพิ่งจะเริ่มผสมครีมเป็นครั้งแรกอ่ะค่ะ ได้ลอง list ส่วนประกอบที่จะมาผสมและได้อ่านคำอธิบายของส่วนประกอบที่เลือกที่อธิบายไว้ เลยจะขอถามอ่ะค่ะ

1.มีส่วนประกอบบางตัวที่เลือกไว้ บอกว่าให้ผสมเป็นตัวสุดท้ายในตัวครีมหรือเจลอันนี้พอเข้าใจค่ะ แต่มีอีกแบบค่ะบอกว่าให่ผสมเป็นตัวสุดท้าย ต้องผสมตอนไหนคะ แล้วถ้ามีส่วนประกอบที่ต้องใส่เป็นตัวสุดท้ายหลายตัวต้องทำอย่างไรคะ

2. ถ้าจะทำครีม มันจะมีส่วนที่เป็นนำ้กับน้ำมันแล้วเราค่อยตัวประสานที่จะให้กลายเป็นครีมใส่ลงไป อยากจะถามว่าสัดส่วนของกับน้ำมันเท่าไรคะ อะไรต้องมากกว่ากันค่ะ

3.ถ้าเราจะผสมครีมเองเราสามารถเลือกส่วนผสมได้เองเลยไหมคะตามคุณสมบัติที่เราอยากได้ แล้วใส่ตามปริมาณที่แนะนำ
เราสามารถทำได้ไหมคะ หรือว่าต้องมีหลักเกณฑ์อย่างไร

ก็เอาสูตรมาจากในเว็ปนี้ด้วย แต่ก็มีสูตรที่ดูมาจาก YouTube แล้วจะมาปรับส่วนผสมเองด้วย เลยต้องขอถามหน่อยอ่ะค่ะ
ช่วยตอบด้วยนะคะ มือใหม่มากๆจริงๆ ค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะคะ :D :D :) :)
fahreddavil

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: มือใหม่เอี่ยม

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 04, 2017 2:41 am

สวัสดีคะ

1.มีส่วนประกอบบางตัวที่เลือกไว้ บอกว่าให้ผสมเป็นตัวสุดท้ายในตัวครีมหรือเจลอันนี้พอเข้าใจค่ะ แต่มีอีกแบบค่ะบอกว่าให่ผสมเป็นตัวสุดท้าย ต้องผสมตอนไหนคะ แล้วถ้ามีส่วนประกอบที่ต้องใส่เป็นตัวสุดท้ายหลายตัวต้องทำอย่างไรคะ

สามารถผสมตามกันได้เลยคะ

ทีมงานขยายความให้ดังนี้เพื่อความเข้าใจที่ชัดเจนขึ้นคะ

การผสมเครื่องสำอาง โดยปกติจะแบ่งเป็นส่วนของน้ำ และส่วนของน้ำมัน (รวมถึงส่วนของซิลิโคน)

บางสูตรอาจจะมีแค่ส่วนของน้ำ บางสูตรอาจจะมีส่วนของน้ำมันด้วย บางสูตรก็อาจจะมีส่วนของซิลิโคนด้วย

ขั้นตอนโดยทั่วไปคือ ให้นำส่วนผสมที่ละลายในแต่ละส่วน เช่นส่วนผสมที่ละลายในน้ำ ก็ให้ผสมเข้ากับส่วนของน้ำ

ส่วนผสมบางรายการ ที่มีแจ้งไว้ว่าให้ผสมในขั้นตอนสุดท้าย สาเหตุเนื่องจาก ส่วนผสมดังกล่าวไม่สามารถทนความร้อนได้ และสูตรบางสูตรมีการใช้ความร้อนในการละลายส่วนผสมบางรายการ หรือใช้ความร้อนเพื่อประสานสูตร ในกรณีที่เลือกใช้ cream maker ชนิดที่ต้องการความร้อนในการประสาน

แต่หากสูตรไม่ได้มีการใช้ความร้อน ก็ให้นำส่วนผสมเหล่านั้น ไปผสมในเฟสของตัวเองได้เลย เช่นส่วนผสมที่ละลายในน้ำ ก็ให้นำไปผสมในส่วนของน้ำตั้งแต่ตอนแรกได้เลยคะ ไม่จำเป็นต้องนำมาเติมในขั้นตอนสุดท้าย เนื่องจากสูตรไม่ได้มีการใช้ความร้อนอยู่แล้ว

2. ถ้าจะทำครีม มันจะมีส่วนที่เป็นนำ้กับน้ำมันแล้วเราค่อยตัวประสานที่จะให้กลายเป็นครีมใส่ลงไป อยากจะถามว่าสัดส่วนของกับน้ำมันเท่าไรคะ อะไรต้องมากกว่ากันค่ะ

สัดส่วนของน้ำ และน้ำมัน ขึ้นอยู่กับ

1. ความต้องการของผู้ผสม (น้ำมันเยอะ หมายถึงความเหนอะหนะ เมื่อใช้บนผิวมัน แต่อาจจะเป็นความต้องการ เมื่อใช้บนผิวแห้ง)

2. cream maker ที่เลือกใช้ เนื่องจาก cream maker แต่ละชนิด สามารถประสานน้ำมันได้มากน้อยแตกต่างกัน เช่น Light Cream Maker สามารถประสานน้ำมันได้สูงสุดไม่เกิน 20% ของสูตร หากมีน้ำมันมากกว่านี้ จะเกิดการแยกชั้น

3. เบื้องต้น ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก ศึกษาส่วนผสมในแต่ละหมวดที่ต้องการ จากนั้นศึกษาพื้นฐานการผสม ที่มือใหม่กรุณาอ่านที่นี่ เมื่อมีพื้นฐานการผสม ลองเสนอเป็นสูตรที่ต้องการทำการผสม และทีมงานจะช่วยตรวจสอบ และแนะนำปรับแต่งต่างๆ ให้เหมาะกับผิวของท่านสมาชิกคะ กรุณาอย่าพึ่งสั่งสินค้าหรือทำการผสมใดๆ จนกว่าทีมงานจะช่วยตรวจสอบให้ เพื่อให้ได้สูตรที่ใช้งานได้จริง คาดหวังผลได้ และเหมาะสมกับผิว/ปัญหาผิว ของท่านสมาชิกคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง