ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนตรวจสอบสูตรให้ทีนะคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนตรวจสอบสูตรให้ทีนะคะ

โพสต์โดย thelittledraco » พฤหัสฯ. พ.ย. 02, 2017 7:54 pm

ตั้งใจจะทำโลชั่นเจลทาผิวกาย อย่างที่เคยตั้งกระทู้ถามไปก่อนหน้านี้ค่ะ
รบกวนตรวจสอบสูตรให้ทีนะคะ ว่าใช้ได้ไหม ควรปรับหรือเพิ่มอะไรหรือไม่ ขอคำแนะนำเรื่องวิธีการ/ขั้นคอนการผสมด้วยนะคะ

MSH White 5%
Activated Resorcinol S 5%
LipidSoft™ Lite 5%
Trans White 3%
Lemon Skin 3%
Reservoir-Tech 3%
Sym White 1%
Mild Preserve Eco 1%
Satin Cream Maker 1%
Water 73%

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
thelittledraco

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรให้ทีนะคะ

โพสต์โดย thelittledraco » ศุกร์ พ.ย. 03, 2017 2:12 pm

รบกวนถามเพิ่มค่ะ

จากสูตรใช้MSHwhiteเป็นสารActiveด้วย ยังสามารถใช้ Reservoir-Techช่วยนำพาสารได้activeได้หรือไม่คะ

ลองดูจากหน้าข้อมูลของ Reservoir-Tech ไม่มีระบุว่าใช้กับMSHได้ค่ะ

หากได้หรือไม่ได้ ขออนุญาตถามว่าเพราะอะไรคะ (จะได้เก็บเป็นความรู้ต่อไปค่ะ)

ถ้าไม่ได้ควรใช้ Ethoxydiglycol หรือ Phospholipidแทนในสูตรนี้ดีคะ

จากสูตรด้านบน หากอยากเพิ่มสารactiveที่ช่วยผลัดเซลล์ผิวด้วย ควรจะเพิ่มสารตัวไหนคะ(ใช้เวลาเดียวกันกับเซรั่มperfect cค่ะ)

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
thelittledraco

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: รบกวนตรวจสอบสูตรให้ทีนะคะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 04, 2017 9:37 am

สวัสดีคะ

จากสูตรใช้MSHwhiteเป็นสารActiveด้วย ยังสามารถใช้ Reservoir-Techช่วยนำพาสารได้activeได้หรือไม่คะ

ลองดูจากหน้าข้อมูลของ Reservoir-Tech ไม่มีระบุว่าใช้กับMSHได้ค่ะ

Reservoir-Tech ออกแบบมาให้ใช้กับส่วนผสมที่ละลายน้ำคะ แต่มีการทดสอบเพิ่มเติมกับส่วนผสมที่ละลายในน้ำมันบางรายการก็สามารถใช้ได้ ซึ่งจะต้องอยู่ใน list ตามที่แจ้งบนหน้าเวปไว้คะ

MSH White ไม่สามารถใช้ Reservoir-Tech ในการช่วยนำพาได้ เนื่องจากเป็นส่วนผสมที่ละลายในน้ำมัน และไม่ได้มีการทดสอบเพื่อยืนยันว่าใช้กับ Reservoir-Tech ได้คะ

เรียนแนะนำใช้ Phospholipid แทนคะ

จากสูตรด้านบน หากอยากเพิ่มสารactiveที่ช่วยผลัดเซลล์ผิวด้วย ควรจะเพิ่มสารตัวไหนคะ(ใช้เวลาเดียวกันกับเซรั่มperfect cค่ะ)

จากสูตรที่ท่านสมาชิกแจ้ง เป็นสูตรที่ค่อนข้างแรงแล้วนะคะ มีส่วนผสม whitening ที่สามารถระคายเคืองผิวได้หลายรายการ จึงเรียนแนะนำให้ปรับลดดังนี้คะ

MSH White 5%
Activated Resorcinol S 5% กรุณาตัดทิ้ง เนื่องจากทำงานซ้ำซ้อนกับ Sym-White คะ
LipidSoft™ Lite 5%
Trans White 3%
Lemon Skin 3%
Reservoir-Tech 3% กรุณาเปลี่ยนเป็น Phospholipid
Sym White 1% ใช้ได้ไม่เกิน 0.5% คะ กรุณาตรวจสอบอัตราการใช้บนหน้าเวปด้วยคะ
Mild Preserve Eco 1%
Satin Cream Maker 1%
Water 73%

หากต้องการเพิ่มส่วนผสมผลัดเซลล์ผิว กรุณาเลือกชนิดที่ไม่ระคายเคืองผิว เช่น

Pumpkin Renew™
Yeast Resurface
Willow Bark Extract
Japanese Cedar
FruitPeel™
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง