ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ครีมลดหน้ามัน บำรุงผิวหน้า ให้ขาาวขึ้น

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ครีมลดหน้ามัน บำรุงผิวหน้า ให้ขาาวขึ้น

โพสต์โดย krisada.wachirapoka » อังคาร ต.ค. 31, 2017 7:23 pm

DI Water ที่เหลือ
Disodium EDTA 0.2
Repair Activator™ (anti-aging) 5
Licorice Extract (Licochalcone A) (ACNE/AHA) 0.5
Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) (anti-aging)
ลดการระคายเคือง (ANTI-IRRITANT) 3
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) (whitening) 5
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4
Satin Cream Maker™ 2
MSH White Absorb™ 5 ส่วนน้ำมัน
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) สารกันเสีย 0.5
น้ำหอม 0.1

1. รบกวนดูหน่อยครับ ผสมมาแล้ว ครีมเหลวมากไม่เป็นเนื้อครีม
ผม ผสมส่วนของน้ำเข้ากัน แล้วใส่ Satin ลงไป คนเข้ากัน แล้วจึงใส่ MSH White Absorb
คนไปเรื่อยๆปรากฏว่าไม่เป็นเนื้อครีม กลับเหลวเป็นน้ำ
2. สูตรนี้เข้ากันได้ไหมครับ ไม่เคยใช้ Safe B3+GlucoBright มาก่อน
3.ถ้าไม่ไช้ Safe B3+GlucoBright เปลี่ยนเป็น Activated Resorcinol™+Mineral Oil (Paraffinum Liquidum) ชนิดเบา ได้ไหมครับ
รบกวนด้วยครับ
krisada.wachirapoka

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ครีมลดหน้ามัน บำรุงผมหน้า ให้ขาาวขึ้น

โพสต์โดย krisada.wachirapoka » อังคาร ต.ค. 31, 2017 7:36 pm

ขอแก้หัวข้อนะครับ บำรุงผมหน้า เป็น บำรุงผิวหน้า ครับ

Re: ครีมลดหน้ามัน บำรุงผิวหน้า ให้ขาาวขึ้น

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ย. 03, 2017 6:38 pm

สวัสดีคะ

- ส่วนผสม ชื่อ "ลดการระคายเคือง" คือ ส่วนผสมใด คะ ขอชื่อส่วนผสม ด้วยคะ

- อัตรา ตัวเลข ด้านหลัง หมายถึง % หรือ หน่วยเป็นอะไรคะ หากหน่วยเป็นกรัม รบกวนแจ้งเป็น % แทน ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ครีมลดหน้ามัน บำรุงผิวหน้า ให้ขาาวขึ้น

โพสต์โดย krisada.wachirapoka » ศุกร์ พ.ย. 03, 2017 10:20 pm

-ลดละคายเคืองคืออันนี้ครับ Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid)
-หมายถึงเปอเซ็นต์ครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2017 2:29 am

สวัสดีคะ

สูตรเข้ากันได้ และไม่พบว่าขั้นตอนผิดใดๆ แต่กำลังการคน อาจจะไม่เพียงพอคะ

ทีมงานเรียนแนะนำท่านสมาชิก ทดลองปรับขั้นตอน เพื่อให้สามารถคนให้เกิดเนื้อครีมได้ง่ายขึ้นดังนี้คะ

ผสม: ให้เข้ากัน
DI Water ที่เหลือ
Disodium EDTA 0.2
Willow Bark Extract (Natural Salicylic Acid) 3
Phenoxyethanol SA (Optiphen Plus) สารกันเสีย 0.5

จากนั้นเติม Satin Cream Maker™ 2

คนให้เข้ากัน ณ ขั้นตอนนี้ ท่านสมาชิกจะต้องได้เนื้อเจลขุ่นขาว มีเนื้อข้นคะ

เมื่อได้เนื้อครีมขุ่นขาวเนื้อข้นเนียน แล้วจึงเติม [เติมที่ละรายการ และคนให้เข้ากันคะ]

MSH White Absorb™ 5 ส่วนน้ำมัน
น้ำหอม 0.1
Repair Activator™ (anti-aging) 5
Licorice Extract (Licochalcone A) (ACNE/AHA) 0.5
Safe-B3™ (Vitamin B3, Niacinamide) (whitening) 5
GlucoBright™ (Acetyl glucosamine) 4

คนให้ละลายเข้ากันคะ
staff

โพสต์โดย krisada.wachirapoka » จันทร์ พ.ย. 13, 2017 1:01 pm

ทำออกมาแล้วได้ตัวครีม พอทาไปซักพัก รู้สึกผิวหน้าคล้ำขึ้น แต่พอล้างหน้าผิวหน้าที่คล้ำก็ดูขาวขึ้น ไม่ทราบว่าเกิดจากตัวไหนครับ

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ย. 15, 2017 4:43 pm

สวัสดีคะ

สูตรไม่ได้มีส่วนผสมใดๆที่ทำให้ผิวคล้ำขึ้น ยกเว้นในกรณีที่จะเกิดการแพ้ส่วนผสมบางรายการในสูตร ซึ่งในกรณีนี้ ควรจะมีอาการอื่นๆร่วมด้วย เช่น คัน , ผด/ผื่น หากไม่มี ก็ไม่ได้มีการแพ้แต่อย่างใดคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง