ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การใช้ TEA กับ Carbomer

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การใช้ TEA กับ Carbomer

โพสต์โดย akakkoii » จันทร์ ต.ค. 30, 2017 8:34 pm

สวัสดีครับทีมงานStaff
ถ้าหากวัดค่าPHผลิตภัณตอน final productมีค่า PH เกิน5อยู่แล้ว นั่นหมายความว่าเราไม่ต้องเติม Triethanolamine ลงไปก็ได้ใช่ไหมครับ สามารถใส่ Carbomer ได้เลย
แต่ถ้าหากเราวัด PH เฉพาะในเฟสนำ้แล้วปรากฎว่าค่า PH ไม่ถึง5 ก็หมายความว่าต้องเติม Triethanolamine อยู่ดีแม้Final Product ค่า PH จะเกิน5 ถูกไหมครับ

ขอบคุณครับ
akakkoii

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การใช้ TEA กับ Carbomer

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ย. 03, 2017 2:07 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนแนะนำวิธีใช้คะ

Triethanolamine จะช่วย neutralize Carbomer ได้อย่างสมบูรณ์ ซึ่งหมายถึง Carbomer สามารถสร้างเนื้อเจลได้อย่างเต็มที่ [ซึ่งหมายถึง ได้ความเข้มข้นเต็มประสิทธิภาพ ซึ่งหมายถึง ประหยัดค่าใช้จ่าย ในการเติม Carbomer เพราะหากไม่ได้ neutralize อย่างสมบูรณ์ ท่านสมาชิกอาจจะกำลังใช้ Carbomer ในระดับที่เกินความจำเป็น ในสูตร]

ค่า pH ที่กำหนด หมายถึง ช่วงของ pH ของสูตร เมื่อผสมเสร็จสมบูรณ์ หาก pH ของสูตรอยู่นอกช่วงนี้ Carbomer จะไม่สามารถสร้างเนื้อเจลได้ (สูตรจะเกิดการเหลวตัว) ไม่เกี่ยวข้องกับการเติม Triethanolamine เพื่อ neutralize Carbomer เพื่อให้ Carbomer สร้างเนื้อเจลคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง