ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามสูตรที่ช่วยเรื่องผิวกระจ่างใสและลดริ้วรอยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามสูตรที่ช่วยเรื่องผิวกระจ่างใสและลดริ้วรอยค่ะ

โพสต์โดย srirakant » เสาร์ ต.ค. 28, 2017 1:38 am

อยากทำเซรั่มใช้เองค่ะ ช่วยเรื่องงกระจ่างใสและลดริ้วรอยเพราะปัจจุบันอายุ 35 มีปัญหาเรื่อง ริ้วรอย และผิวไม่กระจ่างใส มีกระบริเวณโหนกแก้ม และจุดด่างดำเล็กน้อย จึงเลือกส่วนผสมในการผลิตไว้ดังนี้ค่ะ
Second Skin-5%
Avocado Oil-25%
DMAE-20%
Repair Activator-10%
tranexamic-3%
Safe_B3-4%
Water in Oil-1.5%
Phenoxyethanol-0.5%
Gluco Bright-4%
Water-27%

ตอนนี้กำลังอยุ่ในขั้นตอนเลือกส่วนผสมเพื่อให้ได้สรรพคุณที่ต้องการค่ะ เลยลองคำนวณปริมาณและอยากรบกวนขอคำปรึกษาว่าตามที่คิดเป็นเปอร์เซนต์ออกมาตามนี้จะได้มั๊ยถ้าได้จะได้ทำการสั่งส่วตผสมเพื่อมาปรุงครีมและจะได้ลองใช้เลยค่ะแต่ถ้ายังไม่ได้ ควรปรับปรุงตรงไหนเพิ่มเติมรบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ
srirakant

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามสูตรที่ช่วยเรื่องผิวกระจ่างใสและลดริ้วรอยค่ะ

โพสต์โดย srirakant » จันทร์ ต.ค. 30, 2017 9:18 am

ขอแก้ไขสูตรที่ต้องการปรึกษาค่ะอิงจากส่วนผสม ไม่ใช่เซรั่มแต่ต้องการทำครีมค่ะ
เลือกส่วนผสมในการผลิตไว้ดังนี้ค่ะ
Avocado Oil-25%
DMAE-20%
tranexamic-3%
Safe_B3-4%
Water in Oil-1.5%
Water-27%
จากส่วนผสมทั้งหมดควรจะเปลี่ยนจากน้ำเป็นLight Cream Maker หรือเปล่าคะ รบกวนขอคำปรึกษา และ ช่วยวิเคราะห์เปอร์เซนต์ของส่วนผสมให้ด้วยนะคะ รอคำตอบด้วยความตั้งใจค่า ขอบคุณค่า
srirakant

Re: รบกวนสอบถามสูตรที่ช่วยเรื่องผิวกระจ่างใสและลดริ้วรอยค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ พ.ย. 03, 2017 11:01 am

สวัสดีคะ

สูตรตามที่ท่านสมาชิกสอบถาม จะมีปัญหาดังนี้คะ

1. Light Cream Maker จะประสานน้ำมันได้ไม่เกิน 20% คะ ตามที่ท่านสมาชิกเลือกส่วนผสม ส่วนของน้ำมันคือ Second Skin, Avocado Oil รวมกัน 30% ซึ่งมากเกินไป

2. DMAE มีลักษณะเป็น electrolyte ซึ่งจะมีผลต่อ การประสานสูตรของ Light Cream Maker เนื่องจาก Light Cream Maker ไม่สามารถทน electrolyte ได้คะ เรียนแนะนำแก้ไขได้ 2 ทาง คือ เลือกใช้ cream maker ชนิดอื่นๆ หรือ ตัด DMAE ออกจากสูตรคะ

ทีมงานเรียนสอบถาม ระดับความชุ่มชื้น ของผิวท่านสมาชิก และทีมงานจะช่วยทำการปรับแต่งสูตรให้เหมาะสมกับผิว และปัญหาตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง [ ริ้วรอย และผิวไม่กระจ่างใส มีกระบริเวณโหนกแก้ม และจุดด่างดำ] ให้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย srirakant » พฤหัสฯ. พ.ย. 09, 2017 6:16 am

ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับคำตอบ ถ้าถามเรื่องความชุ่มชื้นของผิวไม่เคยไปตรวจสอบสภาพผิวเลยค่ะ ขอตอบตามสภาพการใช้ชีวิตประจำวันและการบำรุงได้มั๊ยคะ เช่น นอนดึกถึงดึกมาก เช้าเลยก้บ่อยค่ะ กินน้ำค่อนข้างน้อย ไม่เคยกินอาหารเสริมบำรุงผิวใดๆ แต่งหน้าอาทิตย์ละ5วัน ใช้คลีนซิ่งเป็นน้ำมันมะพร้าว (ครีมบำรุงผิวพึ่งหมดได้2-3เดือนและตอนนี้บำรุงผิวด้วยร้ำมันมะพร้าวและ avocado &Sweet Almond Oil ที่สั่งจากที่นี่ค่ะavocado &sweet almondพึ่งเริ่มใช้ได้1 อาทิตย์ค่ะ พื้นผิวปกคิเป็นคนผิวผสมค่ะ ประมาณนี้พอจะได้มั๊ยคะ รบกวนจอคำปรึกษาด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆค่า
srirakant

โพสต์โดย staff » พุธ พ.ย. 15, 2017 1:15 pm

สวัสดีคะ

- ลักษณะผิวผสม ทีมงานเรียนแนะนำว่า ให้ปรับลดอัตราการใช้น้ำมันในสูตรลงคะ การใช้น้ำมันมากเกินไปจะทำให้บริเวณผิวที่มันอาจจะมันมากยิ่งขึ้นคะ

- DMAE มีลักษณะเป็น electrolyte จะทำให้การสร้างเนื้อครีมทำได้ยากคะ เรียนแนะนำท่านสมาชิก สำหรับมือใหม่ ให้ตัดทิ้งก่อนคะ

เรียนแนะนำปรับสูตรดังนี้คะ

Avocado Oil-5%
Tranexamic Acid-3%
Safe-B3-5%
Light Cream Maker 1.5%
Reservoir-Tech 3%
Water-ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%
staff

โพสต์โดย srirakant » ศุกร์ พ.ย. 17, 2017 2:47 am

ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับคำตอบค่ะ^___^
srirakant

โพสต์โดย srirakant » ศุกร์ พ.ย. 17, 2017 3:17 am

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะ ถ้าเราจะใช้สารที่ช่วยเรื่องควบคุมเม็ดสี และเรื่องฝ้า กระ สามารถใช้
Activated Resorcinol แทน tranexamic ได้มั๊ยคะ
srirakant

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 20, 2017 9:01 pm

สวัสดีคะ

ส่วนผสมทั้ง 2 รายการ มีกลไกการทำงานแตกต่างกันคะ ท่านสมาชิกอาจจะได้ผลมากขึ้นหรือน้อยลง ขึ้นอยู่กับความเข้ากันกับผิวของท่านสมาชิก ซึ่งทีมงานไม่สามารถตอบได้ หากท่านสมาชิกเคยใช้ส่วนผสมรายการใดรายการหนึ่งและได้ผลดี เรียนแนะนำว่าให้ใช้ตัวเดิมต่อไปคะ
staff

โพสต์โดย srirakant » พุธ พ.ย. 22, 2017 8:27 am

เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะสำหรับคำแนะนำ^___^
srirakant

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง